Văn 11 câu cá mùa thu

Phương Nhiên

Học sinh mới
Thành viên
18 Tháng chín 2022
1
1
6
18
Đồng Nai
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Bài thơ câu cá mùa thu được gieo vần gì? Tác dụng của nó khi thể hiện nội dung?​

2. Suy nghĩ của em về tâm trạng của nhà thơ qua câu kết của bài thơ câu cá mùa thu? Qua đó, em thấy được nỗi lòng gì của tác giả ( tâm tư nỗi lòng) ?​

• Like
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai

1. Bài thơ câu cá mùa thu được gieo vần gì? Tác dụng của nó khi thể hiện nội dung?​

2. Suy nghĩ của em về tâm trạng của nhà thơ qua câu kết của bài thơ câu cá mùa thu? Qua đó, em thấy được nỗi lòng gì của tác giả ( tâm tư nỗi lòng) ?​

Phương Nhiên1.Bài thơ " Câu cá mùa thu" được gieo vần "eo" -> Khiến mọi vật dường như thu nhỏ lại
2. Tư thế câu không chăm chú vào việc câu cá mà tác giả lấy đây làm cái cớ để giãi bày lòng mình. Từ đây ta thấy rõ tâm trạng của tác giả: Nặng lòng với nước mà đanh bất lực mượn việc câu cá để ký thác việc riêng( Lo lắng cho dân, muốn dân có một cuộc sống thanh bình, hạnh phúc.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom