CLB Khu vườn ngôn từ Cần tên nhân vật, tên truyện

Thùy TThi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng chín 2018
1,302
1,229
176
Thái Nguyên
THPT Phổ Yên
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ừm, nói sao nhỉ? Mình rất thích viết truyện nhưng vô cùng lười nghĩ tên truyện và tên nhân vật, thật sự nhiều truyện của mình tên nhân vật giống nhau luôn ớ. Nhưng lần này mình định viết về truyện xã hội hiện thực lấy bối cảnh phương Tây, về một vấn nạn khá nổi một thời 2 - 3 năm trước. Mình trích một đoạn
"Cuối đông nhưng vẫn còn rét lắm, những bông tuyết nhẹ nhàng rơi, đóng thành mảng dày trên đường đi. Cây lười mọc lá, người lười ra đường...
**** lê trên vỉa hè, làn da em tím tái vì rét. ***** mặc trên người mỗi chiếc quần xà lỏn sờn cũ, cái áo gió mỏng tanh rách lỗ chỗ lộ ra da thịt trước ngực và cánh tay em. Em cắn chặt hàm răng đang run lên cằm cặp, cố lết về phía ánh sáng phía trước, nơi đó chắc chắn sẽ rất ấm... Nhưng... họ sẽ không nhìn em khinh thường như hôm trước chứ? Họ sẽ không thả con chó săn màu đen to lớn ra đuổi em đi chứ? **** ngẩn người một chút, bàn tay trên làn tuyết lạnh buốt hướng về hướng khác. Có, chắc chắn họ sẽ xua đuổi em nữa thôi, làm gì có ai muốn thương hại đứa bé bẩn thỉu xấu xí dị tật như em chứ.
...."
****: là tên nhân vật chính - là một bé trai, tầm 13 tuổi, khi còn ở nhà rất được bố mẹ yêu thương
À, truyện viết về tệ nạn bắt cóc trẻ em rồi bắt chúng đi ăn xin. (tầm 5-6 nghìn chữ)

Nguyễn Như Tuyết

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười một 2017
706
837
126
Bình Định
THCS Hoài Xuân
chị thấy cái tên Lucky hay Win sao ? Em thấy tên này rất hợp với truyện. Kiểu như là cậu bé được sinh ra và được cha mẹ yêu thương đặt cho cái tên có ý nghĩa là may mắn (hoặc chiến thắng) nhưng số phận của cậu lại gian nan

• Like
Reactions: God of dragon

God of dragon

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng mười 2017
464
998
121
18
Ninh Bình
THPT Nho Quan B
chị thấy cái tên Lucky hay Win sao ? Em thấy tên này rất hợp với truyện. Kiểu như là cậu bé được sinh ra và được cha mẹ yêu thương đặt cho cái tên có ý nghĩa là may mắn (hoặc chiến thắng) nhưng số phận của cậu lại gian nan
Nói có lí ha.

Thùy TThi

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng chín 2018
1,302
1,229
176
Thái Nguyên
THPT Phổ Yên
:Tonton23 mình thì nghĩ vậy chứ thực ra ở họ đặt tên khác em ạ, nhiều tên chị đọc còn chẳng biết ý nghĩa là gì cơ

D

!DK!

Alexander, Max, Zen, Flynn, Dante, Jason,... đc ko ạ? em chỉ rành tiếng Nhật nhiều hơn nên em chỉ có thể làm tới đây để giúp chị... :<

• Like
Reactions: Thùy TThi

Nguyễn Như Tuyết

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười một 2017
706
837
126
Bình Định
THCS Hoài Xuân
Thực sự không cần thiết. Nếu trong truyện không có chi tiết liên kết với cái tên thì cũng không nhất thiết phải quan tâm đến ý nghĩa của nó lắm!
Đối với một số người thì mới không cần thiết. Còn đây là sở thích của em chị nhá

Beo1206

CTV Thiết kế
Cộng tác viên
11 Tháng mười 2017
2,347
3,064
474
17
Vĩnh Phúc
THPTXH
Ừm, nói sao nhỉ? Mình rất thích viết truyện nhưng vô cùng lười nghĩ tên truyện và tên nhân vật, thật sự nhiều truyện của mình tên nhân vật giống nhau luôn ớ. Nhưng lần này mình định viết về truyện xã hội hiện thực lấy bối cảnh phương Tây, về một vấn nạn khá nổi một thời 2 - 3 năm trước. Mình trích một đoạn
"Cuối đông nhưng vẫn còn rét lắm, những bông tuyết nhẹ nhàng rơi, đóng thành mảng dày trên đường đi. Cây lười mọc lá, người lười ra đường...
**** lê trên vỉa hè, làn da em tím tái vì rét. ***** mặc trên người mỗi chiếc quần xà lỏn sờn cũ, cái áo gió mỏng tanh rách lỗ chỗ lộ ra da thịt trước ngực và cánh tay em. Em cắn chặt hàm răng đang run lên cằm cặp, cố lết về phía ánh sáng phía trước, nơi đó chắc chắn sẽ rất ấm... Nhưng... họ sẽ không nhìn em khinh thường như hôm trước chứ? Họ sẽ không thả con chó săn màu đen to lớn ra đuổi em đi chứ? **** ngẩn người một chút, bàn tay trên làn tuyết lạnh buốt hướng về hướng khác. Có, chắc chắn họ sẽ xua đuổi em nữa thôi, làm gì có ai muốn thương hại đứa bé bẩn thỉu xấu xí dị tật như em chứ.
...."
****: là tên nhân vật chính - là một bé trai, tầm 13 tuổi, khi còn ở nhà rất được bố mẹ yêu thương
À, truyện viết về tệ nạn bắt cóc trẻ em rồi bắt chúng đi ăn xin. (tầm 5-6 nghìn chữ)
tên nước ngoài nhé, tiềng Anh càng tốt
Nolan , Finn , Alex , Joel , Jack , Caleb , Andrew , Anthony , Zane , Kyle - với vốn Tiếng Anh hạn hẹp của em thì em chỉ chọn ra được mấy cái tên này . Chị thử tham khảo xem ạ :>

Top Bottom