cái j` làm mất màu dd Brom ạ ! ! và phân biệt Glu voi Flucto

C

cong12tin

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cái j` làm mất màu dd Brom ạ ! ! và phân biệt Glu

em học hóa từ trước tới nay vẫn có 1 băn khoăn như sau :
dd br2 + R-CHO ----->?? có mất màu dd Br ko ?
dd br2 + xeton ------ >? có mất màu dd Br ko ?
dd glucozo + dd br2 ----->??? có mất màu dd Br ko ?
dd fluctozo + dd br2 ----- >có mất màu dd Br ko ?
xin các bác cho em bit sàn phẩm của nó luôn nhé
em còn câu này nữa ạ:
+. có cách nào phân biệt được glucozo với fluctozo
+. N2 + H2SO4 đ.n----->????????
+. cl-CH2-COOH tính ax mạnh hay yếu hơn H-COOH
+ F-R-COOH ; cl-R-COOH ; br-R-COOH so sánh tính ax hộ em
em cam on

V

vic4ever

Re: cái j` làm mất màu dd Brom ạ ! ! và phân biệt

cong12tin said:
em còn câu này nữa ạ:
em cam on
Mình xin trả lời cho bạn vài câu
Anđ có phản ứng với Br2. Đây là phản ứng OXH bình thường tạo ra axit
Xeton thì không phản ứng với Br2
Glucozơ thì là anđ bình thường thôi. Riêng về fructo thì mình thấy sách nói là trong hỗn hợp fructo có sự chuyển hóa thành gluco nên cũng có thể tráng gương. Sách khác lại nói trong môi trường kiềm mạnh fructo có thể tráng gương.
Cách nhận biết là dùng Br2.

S

seishirosama

cong12tin said:
em còn câu này nữa ạ:
em cam on

Phần trên mình ko biết trả lời bạn sao tại vì thầy cô dạy mình thì nói là andehit ko làm mất màu dd Br2(theo chương trìnnh ko phân ban) còn theo chương trình phân ban thì nó có pứ(chả biếết đường đâu mà lần)
Hồi đó có hỏi bạn mình câu làm sao phân biệt được glucozo va fuctozo nó nói trên thực tế ko ai đi phân biệt hai cái đó ko biết nó nói đúng ko nhỉ, và chính xác nhấtt là trong môi trường kiềm thì fructozo chuyển hóa thành fructozo

N2+ 5H2SO4 đ, n= 2HNO3+5SO2 +4H20

Cl-CH2-COOH có tínnh axit mạnh hơn H-COOH vì tính axit do nhóm rút e quyết định, Cl có khả năng rút e hơn là H-
F-R-COOH>Cl-R-COOh>Br-R-COOH trong nhóm halogen khi đi từ trên xuống ta thấy tính khử tăng dần tính oxi hóa giảm dần. Mà tính oxi hóa đặc trứng cho khả năng nhận e do đó khả năng rút e của F>Cl>Br. Do đó tính ãit của chúng se như tớ trinh bày ở trên.

G

Guest

cong12tin đã viết :
em còn câu này nữa ạ:
em cam on

Theo như chương trình SGK đại trà không phân ban thi aldehit ko làm mất màu dd brom nhung thực tế và theo chương trình SGK thí điểm ban KHTN thi aldehit co khả năng làm mất màu dd brom tạo thành axit tương ứng theo ptpứ: R-CHO +Br2 + H20 --> R-COOH + 2HBr
Riêng Xeton thi không có khả năng làm mat màu dd Brom
Glucozo có nhóm chức Aldehit nên có các tính chất của aldehit (làm mất màu dd brom, pứ tráng gương, pứ tạo kết tủa đỏ gạch với Cu(OH)2/OH) trong khi đó thì fructozo là đồng phân của glucozo, tuy nó có nhóm Xeton ( C=O ) nhưng vẫn có thể cho dc pứ tráng bạc và tạo kết tủa đỏ gạch với Cu(OH)2/OH- bởi vì trong môi trường kiềm Glucozo va fructozo có sự chuyển đổi qua lại: Glucozo <OH> Fructozo
vì dd brom có tính axit nên đây là thuốc thử duy nhất ở chương trình phổ thông dùng để nhận biết glucozo va Fructozo

4

451tom

Tớ thấy môn hóa này nói mồm ko thì chẳng có gì chắc chắn cả,muốn chắc chắn chỉ có 1 cách là lên phòng thí nghiệm làm thử,lúc đấy chẳng ai cãi được cả.Môn Hóa là khoa học thực nghiệm mà,mọi lý thuyết hóa học chỉ sinh ra để giải thích các hiện tượng mà,thầy tớ vẫn thường nói thế đấy

A

amaranth

Cơ mà rất tiếc là đi thi thì không có đồ cho bạn thử, chỉ có thể căn cứ vào mớ giấy lộn (SGK) ghi chép lý thuyết suông đó mà làm bài thôi :p
Vả chăng có nhiều cái nếu muốn thử coi có tác dụng không, ví dụ như toluene, acid nitric và acid sulfuric đặc bỏ vô một lượt… thì cũng hơi bị mệt mỏi đó :p

G

Guest

451tom đã nói:
Tớ thấy môn hóa này nói mồm ko thì chẳng có gì chắc chắn cả,muốn chắc chắn chỉ có 1 cách là lên phòng thí nghiệm làm thử,lúc đấy chẳng ai cãi được cả.Môn Hóa là khoa học thực nghiệm mà,mọi lý thuyết hóa học chỉ sinh ra để giải thích các hiện tượng mà,thầy tớ vẫn thường nói thế đấy

trong thực tế khi tiến hành thí nghiệm thi aldehit có là mất màu dd brom
( không tin à làm thử xem ^^! )

B

boypro

hjx

Minh len day chu yeu la de trao doi kien thuc trac nghiem( 451tom) noi vay la sai ru`i , di thi lam j` co do de thuc hanh chu, dugn ko nẻ`

4

451tom

Tất nhiên là mục đích của chúng mình bây giờ là thi cử nhưng rõ ràng là hầu như học sinh cấp 3 nước mình chưa học hóa đúng như ý nghĩa của nó.Thử hỏi có nhà hóa học nào mà lại ko làm thí nghiệm ko??Mà trắc nghiệm thì nó cũng đi từ thực tế mà ra,thực tế mà đúng thì tức là đúng,lý thuyết mà ngược lại tức là lý thuyết sai trong trường hợp đó.Chắc bạn biết thuyết điện từ của Maxwell,nó giải quyết được rất nhiều vấn đề nhưng đến hiện tượng quang điện thì nó ko giải quyết được,tức là nó đã ko đung trong trường hợp thí nghiệm đó và cuối cùng Anhxtanh đưa ra thuyết lượng tử.Theo tớ thì ấy nói thế ko đúng rồi boypro ạ

N

nguyennhatlinh

Phân biệt Glucozo vaf Fructuzo bằng phản ứng tráng gưong.
Glucozo co gốc Anđêhit con Fruc thì không

H

hactory113

Fructôzơ có thể chuyển hóa thành glucôzơ trong môi trường kiềm.Có thể fân biệt glu và fruc bằng phản ứng với dung dịch nước Brôm, glu phản ứng với dd Br, làm mất màu dd nước Br tạo ra C6H11O6Br + HBr.Fruc có thể tráng gương nếu ở trong môi trường bazơ.

U

upadepzaj

vic4ever said:
Fructo có phản ứng tráng gương. SGK nói ko nhưng những sách khác thì nói có!
Đọc lại sách đi ông ơi , SGK chỉ nói fruc có tính chất của rượu đa chức thui , chứ có đề cập gì đến tráng gương đâu .
Nói chung , cách nhận bít tốt nhất là " nếm " ^_^ vì 2 cái này hok độc với lại fruc ngọt hơn 2 lần gluco lận ^^

S

songlacquan

cong12tin said:
em còn câu này nữa ạ:
em cam on
theo mình sở dĩ người ta phát hiện glu và fru khi thấy nhiệt độ nóng chảy của cùng 1 chất lại khác nhau .
do đó cách phân biệt tốt nhất là so sánh nhiệt độ nóng chảy của chúng

V

vic4ever

hactory113 said:
Fructôzơ có thể chuyển hóa thành glucôzơ trong môi trường kiềm.Có thể fân biệt glu và fruc bằng phản ứng với dung dịch nước Brôm, glu phản ứng với dd Br, làm mất màu dd nước Br tạo ra C6H11O6Br + HBr.Fruc có thể tráng gương nếu ở trong môi trường bazơ.
Nhân đây cho mình hỏi NH3 có phải là môi trường kiềm mạnh ?

R

rahimasu

NH3 là mtr kiềm yếu , ko làm tan kết tủa Al(OH)3 nhưng làm tan Zn(OH)2 vì tạo phức tan

V

vic4ever

songlacquan said:
theo mình sở dĩ người ta phát hiện glu và fru khi thấy nhiệt độ nóng chảy của cùng 1 chất lại khác nhau .
do đó cách phân biệt tốt nhất là so sánh nhiệt độ nóng chảy của chúng
Cùng 1 chất ý bạn là sao ? Theo mình ngay cả trong 1 chất gluco thì nó đã có 2 CTCT (vòng và hở ) nên nhiệt độ cũng đã khác nhau thế nếu có lẫn thêm fruc thì làm sao mà biết !

Top Bottom