cách xác định khoảng cách???

P

pinkgerm

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mọi ng ơi!!! làm thế nào để xđ khoảng cách ( đường với đường, đường với mặt,...) túm lại là cáhc xđ kc làm sao để dễ dàng và thật dúng??? học hình khong gian tớ thấy nản quá /:), mọi ng júp tớ với nhá!!! cảm ơn nhìu nhìu!!!

_________
bjk rằng mình ***... nhưng mình sẽ hok nản... cố lến!!!:)>-

V

vhdaihoc

trời lôi sách giáo khoa ra mà đọc,cái này cần fai có tư duy tốt nữa bạn ạ.Nói như kiểu của bạn thì chẳng ai có thể trả lời được đâu

T

thaison901

xác định kc 2 đường chéo nhau:
+) tính độ dài đường vuông góc chung
+) chọn 1 mặt phẳng chứa 1 đt và song song với đường thẳng còn lại

M

matrungduc10c2

Hì...hì...! Mình học Toán củng tệ lắm nhưng mình thủ giúp bạn xem sao (hem biết có đúng ko đó nha :) ).
K/c giửa đường với đường thì bạn lấy 1 điểm M nào đó thuộc (d1).Từ M kẻ vuông góc với (d2) ,cắt (d2) tại 1 điểm N nào đó=>độ dài đoạn MN =k/c giửa (d1) và (d2).
Khoảng cách giửa đt và mp thì mình nhớ ko rõ lắm,có thể sai đấy-nhưng bạn coi thử nha:
B1: Chọn 1 mp (K) chứa d (đt mà đề yêu cầu ) với điều kiện là mp (K) này vuông góc với mp (H)-(mp mà đề yêu cầu)
B2: Tìm 1 đt (d2) nào đó thuộc mp (H),rồi đi chứng minh d vuông góc với (d2).
B3: Độ dài của đoạn nối (d) và (d2) = k/c giửa đt với mp mà đề yêu cầu.
Hic,mình nhớ chỉ có thế (ko biết có đúng ko nửa) mong bạn thông cảm :)

H

hoamai02

Nếu bạn muốn xác định khoảng cách tốt thì trước hết phải nắm vững lí thuyết đã ,mấy cái định lí trong sgk ý :p và định nghĩa khoảng cách nữa ^^
Thực ra khoảng cách là đoạn thẳng vuông góc nên muốn tốt phần này phải tốt phần chứng minh vuông góc:)
1.Đường vs đường (thường là 2 đt chéo nhau)
B1: Dựng mp(P) chứa b // a (2 đk đồng thời )

B2: chọn M e A vẽ MH vuông góc (P)

B3: qua H vẽ He// a (E e b)

B4: qua E vẽ EF//MH (F e a)

=> EF là đoạn vuông góc chung.Nhưng nếu chỉ yc khoảng cách thì chỉ dừng lại ở b2 thôi bạn nhé ^^

2.Đường với mặt thì chuyển thành điểm thuộc đường tới mặt phẳng đó.
Bạn có thể chia hình chóp thành nh~ dạng như có A là chân đường vuông góc, mp (P) là tam giác .
Vd này:chóp SABC có SA vuông (ABC).Kc từ A đến (SBC)?
thì chỉ với 2 nét vẽ AE vuôg BC,AH vuôg SE dễ dàng chứng minh được AH là kc từ A đến (SBC):D

nếu A ko là chân,(P) ko là tam giác thì phải áng áng mò mò thôi:D[cái này cũng chỉ có mấy dạng thôi nêu bạn quen tay rồi cũng khá là đơn giản kiểu như chỉ cần ''chép'' chứ ko phải là ''làm '' nữa >>>>>cố lên nhé :khi (136): ^^

Last edited by a moderator:
Top Bottom