Chia sẻ Cách sắp xếp thời gian hợp lí trong năm học mới

Thảo luận trong 'Góc chia sẻ' bắt đầu bởi Tống Huy, 25 Tháng mười 2019.

Lượt xem: 140

1. Tống Huy

Tống Huy Cựu Mod Cộng đồng Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lam Kiều
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Hi cả nhà :Tonton21
    Các bạn thân mến, năm học mới đã bắt đầu từ lâu, tuy nhiên hôm nay, box cộng đồng mới có dịp trao đổi với các bạn nhiều hơn về việc phân bổ thời gian sao cho hợp lí, giúp các bạn cân bằng được thời gian học tập trên lớp, thời gian ôn bài , học bài ở nhà và cũng có thể là thời gian ôn bài đúng đắn,... Chính điều này đã làm nhiều bạn cảm thấy khó xử khi phân chia thời gian sao cho phù hợp để có thể thực hiện được tất cả các hoạt động học tập và giải trí :Tonton7

Hôm nay , mình xuất hiện ở đây để chia sẻ cho các bạn cách để phân chia thời gian cho phù hợp để có thể vừa học tập , chơi thể thao mà vẫn sắp xếp được thời gian online Diễn đàn HOCMAI nữa ^^

1.Thời gian học tập
    Trong năm học, bài tập và kiến thức nhiều vô kể : bài tập SGK , học bài cũ ,..... vậy làm sao để giải quyết chúng mà vẫn dư giả thời gian để làm việc khác ? Để mình bật mí cho mấy bạn cách học của mình nhé ^^ Thứ nhất , trong các tiết học nên chú ý nghe giảng một cách thật kĩ càng , điều này giúp bạn hiểu một phần cốt lõi kiến thức và dễ dàng hơn trong việc học thuộc và ghi nhớ . Thứ hai , trong thời gian ra chơi sau mỗi tiết học thì các bạn có thể tận dụng thời gian để làm bớt bài tập , giúp cho bạn đỡ phần nào bài tập phải làm ở nhà :)
    Ngoài ra , các bạn có thể dậy sớm hơn một chút vào buổi sáng và học thuộc bài cũ , theo mình thấy thì khá nhiều bạn làm như vậy và học thuộc bài cũ khá nhanh và hiệu quả :)
    2.Vui chơi, giải trí
    Ngoài học tập, thì giải trí cũng rất quan trọng. Vậy nên vui chơi trong thời gian nào thì mới phù hợp ?
    Thực sự, buổi chiều khoảng 17h là thời gian thích hợp nhất để giải trí, chơi thể thao . Đó là khoảng thời gian bạn đi học về ở trường đã được một lúc nên khá rảnh và thoải mái . Khoảng thời gian này có thể tham gia chơi đá bóng, đánh cầu lông, bóng chuyền.... vì thời gian này phù hợp để chơi tất cả các môn thể thao .
    Ngoài ra, vào buổi sáng bạn có thể thức dậy sớm để tập thể dục, chạy bộ,... vừa giải trí vừa rèn luyện sức khỏe và thể lực :D

3.Online Diễn đàn
    Các bạn nên online Diễn đàn sau khi đã làm xong bài tập và học bài cũ . Các bạn có thể tham gia các topic học thuật ở Diễn đàn để củng cố kiến thức và ôn thi học kì, học sinh giỏi, chinh phục các đề thi,.... Ngoài ra, bộ phận Cộng đồng của Diễn đàn mở ra các topic tâm sự, chia sẻ để các bạn có những phút giây tán ngẫu, lắng nghe, giúp đỡ thành viên hoặc có thể xả stress bằng các topic truyện cười ,...
    Thời gian nên online Diễn đàn là khoảng từ 20h đến 22h vào buổi tối , hoặc từ 15h đến 16h30 vào buổi chiều , vì khoảng thời gian này khá nhiều thành viên online và thích hợp vì thời gian này các bạn có thể đã làm xong bài tập .

Đây là thời gian biểu để các bạn có thể tham khảo :

Buổi sángBuổi chiềuBuổi tối
    • 5h- 5h30 : Thức dậy , học bài cũ một số môn.
    • 5h30-6h : Tập thể dục , chạy bộ
    • 6h- 6h30 : Chuẩn bị ăn uống , vệ sinh cá nhân, đi học
    • 6h45-11h15 : Học ở trường
    • 11h20 : Ăn cơm , sau đó đi ngủ.
    • 14h - 17 h : Học thêm ở trường ( nếu có )
    • 14h- 15h : Làm bài tập về nhà
    • 15h - 16h30 : Tham gia giải bài , các hoạt động trên Diễn đàn HOCMAI
    • 17h - 18h : Tham gia các hoạt động giải trí , chơi thể thao
    • 18h - 18h30 : Tắm rửa , nấu ăn
    • 19h - 20h30 : Làm bài tập và học bài cũ
    • 20h30 - 22h : Tham gia các topic học thuật , hoạt động trên Diễn đàn HOCMAI.
    • 22h - 22h30 : Xem lại bài cũ một lần nữa và sắp sách vở , chuẩn bị trang phục.
    • 22h10 : Đi ngủ.
    Trên là những phương pháp sắp xếp thời gian trong năm học mới , hi vọng nó sẽ giúp ích cho các bạn trong việc sắp xếp thời gian cho phù hợp :)
    Chúc các bạn học tốt ^^

2. ~ Hồng Vân ~

~ Hồng Vân ~ CTV CLB Lịch Sử Cộng tác viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    Sao Hoả

Mình góp ý chút được không ạ! Mình nghĩ chỗ mình bôi đỏ nên sửa một chút vì mình nghĩ nên chuyển thành 19h-21h vì bài tập cấp 2 tương đối nhiều nên như vậy mình nghĩ là phù hợp, rồi on diễn đàn tầm 1h30 rồi sáng mai dậy đọc lại bài vì học lại bài buổi sáng mau nhớ hơn!
    Mình nghĩ vậy!

Mai Anh 2k5Tống Huy thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted