Cách làm một bài cảm thụ(cần gấp)

B

baby_lucky69

làm 1 bài cảm thụ thơ văn hok khó nhưng tùy thuộc vào trí tưởng tượng, cảm xúc của mỗi người . Trước hết , bạn nên trau dồi vốn từ của mình = cách đọc sách nha !. Nếu bạn nghèo vốn từ thỳ bạn nên đọc các bài phân tích các bài thơ -> nhớ ý -> đọc câu thơ nào thỳ nắm chắc ý của nó ( phải là ý hay, trọg tâm, nêu bật dc chủ đề của câu thơ ) -> nhớ các phép tu từ sử dụng trog câu văn , chỉ cần bạn thêm vài ý trog cảm xúc của mình là ok ! Và hok phải lúc nào câu văn bay bổng, cầu kỳ cũg hay đâu bạn, nhiều lúc do nó mà bài văn của mình bị mất điểm đấy ( vì nó sẽ bị loại vào phần " dùng từ ngữ hok đúng chỗ" ) bạn nhé ^^. Mình ví dụ nhá: mình sẽ cảm nhận khổ thơ cuối trog bài thơ " VLB " của Viễn Phương nha .
* Cuối cùng , dẫu đau xót biết mấy sự ly biệt cũng phải đến, để lại Bác nằm lại trog giấc ngủ vĩnh hằng, với vầng trăng trường cửu, mỗi người bước đi nặng nề với nỗi mất Bác.
" Mai về miền Nam thương trào nước mắt".
Trog câu thơ, tác giả hok sử dụng 1 nghệ thuật gì cả chit là lời nói giản dị, là tình thương sâu lắng của tác giả mà làm ta rung động đến chừng nào vì nó dc việt 1 cách chân thành, mag đậm ngôn ngữ Nam Bộ , dc gần Bác, hok muốn xa Bác vì ở bên Bác quá ấm áp, muốn ở cạnh Người, để được lớn lên 1 chút:
" Ta bên Người, Người tỏa ság bên ta
Ta bỗng lỡn ở bên Người 1 chút"
Cụm từ "thương trào nước mắt " diễn tả nỗi xúc động nghẹn ngào, nỗi niềm tiếc nuối vô bờ bến của tác giả đối với Bác . Nhà thơ lặg đi trước giây phút sắp xa Người.
Cùng với nỗi niềm xúc động đó là những ước nguyện chân thành of Viễn Phương, ông muốn hóa thân vào những gì thân yêu quanh lăg Bác , để bày tỏ lòg mình đối với Bác:" chim hót quanh lăng Bác", " đóa hoa tỏa hương đâu đây"," cây tre trung hiếu chốn này". Một con chim nhỏ cất tiếng hót để làm vui mỗi bình minh lăg Bác, 1 đóa hoa để tỏa hương thơm cho quang cảnh quanh lăng Bác, tác giả còn muốn làm 1 người con trung thành canh giữ giấc ngủ bình yên của Bác , vì :
" Suốt đời Bác có ngủ yên đâu
Nay Bác ngủ chúng con canh giấc ngủ"
( Hải Như)
Ước nguyện đó thật là chân thành và cảm động. Đó mãi là những rung cảm, xúc động của những ngưới con Việt Nam.
Mở đầu bài thơ là hình ảnh " hàng tre", kết thúc bài thơ cũng là h`ảnh " hàng tre" quen thuộc nhưung nó dc nhân hóa thành " cây tre trung hiếu " để trở thành 1 vhiến sĩ danh dự canh giữ bên lăg Bác. Ước nguyện làm "con chim ", " đóa hoa"," cây tre trug hiếu" phải chăg còn là lời thầm hứa của tác giả trước anh linh của Bác: luôn giữ mãi những phẩm chất, cốt cách cao đẹp của con người VN.
Bài thơ từ đây kết thúc nhưng tâm sự của nhà thơ lại vút cao lên, 1 nỗi thương tiếc hok nguôi, những nỗi niểm của người mình đối với người thầy, người cha, vị lãnh tụ vĩ đại của cuộc đời những con người .

Last edited by a moderator:
Top Bottom