Kỹ năng Cách hình thành thói quen giúp học tập hiệu quả

Tuấn Louis

Học sinh mới
Thành viên
21 Tháng mười hai 2017
18
51
6
TP Hồ Chí Minh
Lê Hồng Phong
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Học tập là một chủ đề khá hữu ích và cũng được mọi người quan tâm hiện nay. Bài viết này có thể giúp bạn nhìn tổng quát hơn về phương pháp học tập hiệu quả. Trước khi bắt đầu việc học, hãy thoải mái và thư giãn đừng tự gây áp lực về một thành tích thật cao.

1. Có trách nhiệm trong việc học tập

Trước tiên, bạn cần phải nhớ việc học là rất quan trọng cho bây giờ và tương lai sau này. Không nên có quan niệm học cho người khác, vì nó sẽ cản trở bạn rất nhiều trong việc học. Do đó, bạn phải xác định nhiệm vụ cũng như mức độ quan trọng của việc học, sau đó tự đặt ra cho mình trách nhiệm để có thể học tập một cách hiệu quả cao nhất.

2. Đừng hứa hẹn cho việc học tập

Mỗi ngày bài vở kiến thức một nhiều hơn, con người càng có xu hướng hứa hẹn trong công việc cũng như học tập, họ luôn có quan điểm: hôm nay nếu không làm được thì có thể để ngày mai. Chính điều đó đang giết chết tính tự giác và tương lai của bạn. Nếu muốn việc học tập đạt hiệu quả tốt nhất thì bạn cần phải loại bỏ nó ra khỏi ý nghĩ của mình.

3. Nên chọn thời điểm, địa điểm để có thể học tập hiệu quả

Theo lời khuyên của không ít người là học buổi sáng đạt hiệu quả tốt. Tuy nhiên, điều đó cũng không hoàn toàn đúng. Việc lựa chọn một không gian và thời gian phù hợp với bạn sẽ giúp nâng cao hiệu quả học tập. Hãy thử khám phá và tìm cho mình một giải pháp học tập tối ưu nhất.

4. Tạo lợi ích cho mình từ lợi ích của người khác

Vì sao lại nói như vậy? Đối với một bài toán có thể một số người đã tìm được giải pháp nhưng không ít người vẫn chưa tìm ra. Thay vì học điều khác thì bạn hãy thử gợi ý, chỉ hướng giải quyết cho bạn bè của mình. Khi đó người mà bạn hướng dẫn sẽ giải được bài toán, bên cạnh đó bạn cũng củng cố được kiến thức của mình và ghi nhớ lâu dài hơn. Vì vậy, bạn hãy luôn là người nhiệt tình trong việc học và biết tạo lợi ích cho mình từ lợi ích của người khác.

5. Khám phá ra phương pháp học tập tối ưu nhất

Trong bất kỳ vấn đề nào cũng có nhiều hướng để giải quyết. Trong việc học cũng vậy, nếu đã tìm ra hướng giải quyết vấn đề mà vẫn dư thời gian thì bạn có thể tìm thêm những phương pháp khác giúp cho học tập tối ưu hơn. Điều này sẽ rèn luyện cho bạn kỹ năng tư duy nhạy bén không kém phần quan trọng trong việc học. Cuối cùng bạn hãy luôn biết thử thách chính bản thân trong học tập.

_Sưu Tầm

Top Bottom