Kỹ năng Các mẹo để học nhanh nhớ lâu

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các mẹo để học nhanh và nhớ lâu do một con bé trí nhớ kém chia sẻ!
Mẹo 1: Ghi chép vấn đề trọng tâm
Mẹo này nếu nhớ không nhầm thì mỗi khi ở trong lớp cô bảo bọn HS ngốc nghếch lớp mình đây là phần kiến thức trọng tâm thì mình đều lấy cuốn sổ tay bé bé xinh xinh ra và ghi cẩn thận từng dòng vào đó và bị cả lũ chửi là khung
Mẹo 2: Khi làm BTVN - Tránh xa những sự cám dỗ
Trời ơi! Không hiểu luôn. Mình là mình cứ bị dị ứng với mấy cái đồ vật cám dỗ mình mỗi lúc học á. Mỗi lần ngồi cạnh bàn học mà để cái điện thoại cứ ting toong ting toong nghe như kiểu "Chị ơi ra xài em đi, vô xem nè chị ơi" thì chỉ muốn động vào điện thoại một chút nhưng đặt mục tiêu học tập rồi mà không động vào thì cứ cảm giác khó chịu làm sao ấy thế là lại phải vứt điện thoại ra một xó
Mẹo 3: Ghi càng nhiều càng tốt - Suy nghĩ sai lầm

trucuyen123@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng bảy 2017
450
138
74
18
Quảng Nam
THCS Nguyễn Văn Trỗi
Hay quá.Phải áp dụng vào
Mẹo này nếu nhớ không nhầm thì mỗi khi ở trong lớp cô bảo bọn HS ngốc nghếch lớp mình đây là phần kiến thức trọng tâm thì mình đều lấy cuốn sổ tay bé bé xinh xinh ra và ghi cẩn thận từng dòng vào đó và bị cả lũ chửi là khung
Trời ơi! Không hiểu luôn. Mình là mình cứ bị dị ứng với mấy cái đồ vật cám dỗ mình mỗi lúc học á. Mỗi lần ngồi cạnh bàn học mà để cái điện thoại cứ ting toong ting toong nghe như kiểu "Chị ơi ra xài em đi, vô xem nè chị ơi" thì chỉ muốn động vào điện thoại một chút nhưng đặt mục tiêu học tập rồi mà không động vào thì cứ cảm giác khó chịu làm sao ấy thế là lại phải vứt điện thoại ra một xó

thôi

Anh Đăng

Mr Cặp đôi ăn ý nhất 2018
Thành viên
8 Tháng mười hai 2017
115
341
108
Hải Phòng
THPT Anhxtanh
Lý thuyết thì như vậy nhưng khi thực hành vào thì không đơn giản đâu

hatsune miku##

Miss Cặp đôi ăn ý|Tài năng được yêu thích nhất
Thành viên
30 Tháng tám 2017
2,423
4,422
583
22
Vĩnh Phúc
Dược
Hay quá phải áp dụng ngay thui

Tree B

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng chín 2017
727
1,021
154
21
Hà Nội
STNA
Thì bình thường giáo viên vẫn bắt note từ khóa mà??
... Nhiều lúc mình còn chả thèm làm luôn cơ (hêhê, căn bệnh chung của cả lớp)
Sơ đồ tư duy ha?

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Thì bình thường giáo viên vẫn bắt note từ khóa mà??

... Nhiều lúc mình còn chả thèm làm luôn cơ (hêhê, căn bệnh chung của cả lớp)

Sơ đồ tư duy ha?
Nhưng mẹo 1 có nhiều bạn không biết đâu là trọng tâm giống em nên là mỗi khi em nghe cô bảo đây là vấn đề trọng tâm thì ghi lại còn bọn kia thì để đấy đến lúc em nhắc ghi phần trọng tâm kìa chúng nó lôi cái bút nhớ ra rồi gạch cả quyển sách buồn cười kinh khủng. Ánh sáng từ quyển vở chúng nó em vẫn nhớ

• Like
Reactions: Tree B
Top Bottom