các bạn giúp mình làm bài TLV số 2

P

pokokichi

Để tôi giúp cho

Vào ngày chủ nhật, cô giáo tổ chức đưa cả lớp tôi đi dã ngoại ở Ba Vì. Cả lớp ai ai cũng háo hức, đặc biệt là tôi, vì chưa bao giờ đến Ba Vì.
Chuyến đi khởi hành lúc sáu giờ. Xe đi qua rất nhiều núi đồi, các con đường. Đến nơi thì đã chín giờ đúng, ai cũng vui vì đã đến nơi. Chúng tôi dự định sau khi ăn chưa sẽ thi nhảy xa, bạn lớp trướng và cô chủ nhiệm sẽ là trọng tài. Ăn trưa xong, chúng tôi ra đồng cỏ, gần một con suối để chơi nhảy thi. Hầu như bạn nào cũng tham gia cuộc thi, tôi cũng tham gia trò này. Tất cả các bạn đều nhảy rất xa, đến lượt tôi, ai cũng nghĩ tôi sẽ thua. Các bạn khác chắc chắn thắng tôi, tôi nghĩ. Bỗng có tiếng la thất thanh ở phía con suối. Mọi người đều ngoái đầu ra, có một em bé bị xảy chân, sắp ngã xuống dòng suối chảy xiết. Lập tức tôi...................... Còn đoạn nữa thì chịu khó tự làm nhé. :((

Last edited by a moderator:
P

poro_poro

Đề mắc lỗi dễ hơn đóa!!!Mình được 8 điểm đóa!!!..................................................

L

leejunki18

xội ôi...

bài nỳ

bi h...cho mình làm lại chắc ko hay = mấy em đang học đâu nhỉ...

càng lớn,con ng` ta càng chai sạn...khó viết văn tự sự kiểu có cảm xúc như bài này lắm...

bài này,kể là chính nhưng nếu có nhiều yếutố biểu cảm có lẽ sẽ rất hay....

Q

quansuquatmo

chúc bạn làm bài thật tốt!

Đề 2: "Đã có lần em mắc lỗi. Em hãy kể lại lỗi lầm đó".

Bài làm​

Đọc sách, tôi rất thích một câu nói của nhà văn người Úc: "Không có gì là hoàn hảo, có chăng chỉ là sự đề cao mà thôi". Đúng, thử hỏi trong chúng ta có ai dám tự nói mình chưa mắc lỗi dù chỉ một lần không?

Tôi cũng vậy, có lẽ tôi không thể quên lỗi lầm mình gây ra hôm đó, khiến người tôi yêu quý nhất - mẹ tôi, buồn lòng...

Hôm ấy, đất dát vàng ánh nắng, trời mát dịu, gió khẽ hôn lên má những người đi đường. Nhưng nó sẽ là ngày tuyệt đẹp, nếu tôi không có bài kiểm tra khoa học tệ hại đến như vậy, hậu quả của việc không chịu ôn bài. Về nhà, tôi bước nhẹ lên cầu thang mà chân nặng trĩu lại. Tôi buồn và lo vô cùng, nhất là khi gặp mẹ, người tôi nói rất chắc chắn vào tối qua: "Con học bài kỹ lắm rồi".

Mẹ đâu biết khi mẹ lên nhà ông bà, ba đi công tác, tôi chỉ ngồi vào bàn máy tính chứ nào có ngồi vào bàn học, bởi tôi đinh ninh rằng cô sẽ không kiểm tra, vì tôi được mười điểm bài trước, nào ngờ cô cho làm bài kiểm tra mười lăm phút. Chả lẽ bây giờ lại nói với mẹ: "Con chưa học bài hôm qua" sao? Không, nhất định không.

Đứng trước cửa, tôi bỗng nảy ra một ý "Mình thử nói dối mẹ xem sao". Nghĩ như vậy, tôi mở cửa bước vào nhà. Mẹ tôi từ trong bếp chạy ra. Nhìn mẹ, tôi chào lí nhí "Con chào mẹ". Như đoán biết được phần nào, mẹ tôi hỏi: "Có việc gì thế con"? Tôi đưa mẹ bài kiểm tra, nói ra vẻ ấm ức: Con bị đau tay, không tập trung làm bài được nên viết không kịp”... Mẹ tôi nhìn, tôi cố tránh hướng khác. Bỗng mẹ thở dài! “Con thay quần áo rồi tắm rửa đi!”.

Tôi "dạ" khẽ rồi đi nhanh vào phòng tắm và nghĩ thầm: "Ổn rồi, mọi việc thế là xong". Tôi tưởng chuyện như thế là kết thúc, nhưng tôi đã lầm. Sau ngày hôm đó, mẹ tôi cứ như người mất hồn, có lúc mẹ rửa bát chưa sạch, lại còn quên cắm nồi cơm điện. Thậm chí mẹ còn quên tắt đèn điện, điều mà lúc nào mẹ cũng nhắc tôi. Mẹ tôi ít cười và nói chuyện hơn. Đêm đêm, mẹ cứ trở mình không ngủ được.

Bỗng dưng, tôi cảm thấy như mẹ đã biết tôi nói dối. Tôi hối hận khi nói dối mẹ. Nhưng tôi vẫn chưa đủ can đảm để xin lỗi mẹ. Hay nói cách khác, tôi vẫn chưa thừa nhận lỗi lầm của mình. Sáng một hôm, tôi dậy rất sớm, sớm đến nỗi ở ngoài cửa sổ sương đêm vẫn đang chảy "róc rách" trên kẽ lá.

Nhìn mẹ, mẹ vẫn đang ngủ say. Nhưng tôi đoán là mẹ mới chỉ ngủ được mà thôi. Tôi nghĩ: Quyển "Truyện về con người" chưa đọc, mình đọc thử xem". Nghĩ vậy, tôi lấy cuốn sách đó và giở trang đầu ra đọc. Phải chăng ông trời đã giúp tôi lấy cuốn sách đó để đọc câu chuyện "lỗi lầm" chăng ! "...

Khi Thượng đế tạo ra con người, Ngài đã gắn cho họ hai cái túi vô hình, một túi chứa lỗi lầm của mọi người đeo trước ngực, còn cái túi kia đeo ở sau lưng chứa lỗi lầm của mình, nên con người thường không nhìn thấy lỗi của mình". Tôi suy ngẫm: "Mình không thấy lỗi lầm của mình sao?". Tôi nghĩ rất lâu, bất chợt mẹ tôi mở mắt, đi xuống giường. Nhìn mẹ, tự nhiên tôi đi đến một quyết định: Đợi mẹ vào phòng tắm, rồi lấy một mảnh giấy nắn nót đề vài chữ.

Mẹ tôi bước ra, tôi để mảnh giấy trên bàn rồi chạy ù vào phòng tắm. Tôi đánh răng rửa mặt xong, đi ra và... chuẩn bị ăn bữa sáng ngon lành do mẹ làm. Và thật lạ, mảnh giấy ghi chữ: "Con xin lỗi mẹ" đã biến đâu mất, thay vào đó là một chiếc khăn thơm tình mẹ và cốc nước cam. Tôi cười, nụ cười mãn nguyện vì mẹ đã chấp nhận lời xin lỗi của tôi.

Đến bây giờ đã ba năm trôi qua, mảnh giấy đó vẫn nằm yên trong tủ đồ của mẹ. Tôi yêu mẹ vô cùng, và tự nhủ sẽ không bao giờ để mẹ buồn nữa. Tôi cũng rút ra được bài học quý báu: Khi bạn biết xin lỗi bố mẹ, bạn sẽ có nhiều hơn một thứ bạn vẫn đang có, đó là tình thương.

"Từ thuở sinh ra tình mẫu tử

Trao con ấm áp tựa nắng chiều".

H

htgl2510

Bài viết về một lôix lầm mà ban đã viết tôi nghĩ rằng nó không được hay cho lắm ban a!,đọc bài van ban tôi thấy , hình như ban mới hoc làm văn hay sao ấy. Theo tôi việc ban chọn đề tai là một việc hết sức quan trọng , bạn viết về một câu chuyện lien quan đen người mẹ rất hay nhung nội dung câu chuyen chua thuyết phục ban ạ, ban hay thử viết lại bằng một câu chuyện khac xem. Tôi mong khi ấy bạn xẽ viêt thuyết phuc hơn .Cảm ơn bạn.

T

trinhdethuong12

Bạn nghĩ sau mà bài văn của anh "quansuquatmo" không hay vậy! Bạn nên nhớ kĩ bài văn này dành cho học sinh lớp 6 chứ không phải dành cho học sinh 11-12 đâu mà bạn đòi trình độ ngôn từ sâu xa. "Bài của bạn viết hoặc bạn có bài viết đó từ nguồn nào " cũng phải nên coi đối tượng nhờ giúp là ai? Và học lớp mấy? chứ không phải post lên một bài văn tuy hay nhưng các em lớp 6 không hiểu thì bạn post lên làm ji? Mong bạn tiếp thu ý kiến chân thành của tôi!!!

Last edited by a moderator:
2

258369741

van hay

Trời chạng vạng tối. Thủy nhấn pê-đan, đạp xe nhanh qua đường Láng dày đặc bóng cây đang in đậm dần trên mặt đường. Mỗi buổi chiều đạp xe về qua đoạn đường này, cô luôn có cảm giác lo âu, hồi hộp.

Những chiếc bóng đi lại vật vờ, lẩn lút của người nghiện, những kẻ lang thang và những cô gái “ăn sương” luôn lẩn khuất sau gốc cây to. Đã có lần Thủy bị một tên nghiện nắm chặt ghi đông xe đòi xin tiền. Còn những tiếng trêu ghẹo đuổi theo thì vẫn thường xảy ra.

Trong tiếng gió ù ù bên tai, Thủy bỗng thấy lọt vào một âm thanh rất khẽ: “Chị ơi, cho mẹ con em đi nhờ với!”. Không kịp suy nghĩ, Thủy phanh két xe dừng lại. Cô ngơ ngác ngó quanh. Cách chỗ Thủy dừng xe không xa, một bóng người đội nón, tay ôm tay xách hớt hải chạy về phía Thủy.

- Chị cần gì? Thủy lạnh lùng hỏi.

- Chị cho em đi nhờ xe một đoạn được không? Em không thể đi được nữa...

Thủy nhìn kĩ, thấy người đàn bà ấy đang bế một đứa trẻ, tay xách chiếc túi cước đã sờn rách, đoán chừng đó là hai mẹ con người hành khất. Cô nghĩ, chắc họ đi lang thang cả ngày đã quá mệt, mình cho đi nhờ một chút cũng được.

Đợi họ yên vị trên gác-ba-ga, cô mới gò lưng đạp tiếp. Hai mẹ con không nặng hơn bốn chục ký. Nhưng chiếc xe đạp cũ cũng phải cót két lăn từng vòng bánh. Hồi lâu, thấy mình không nói gì cũng vô duyên, Thủy hỏi:

- Chị về đâu?

- Dạ... chị cho em về chỗ nào có nhà trọ.

Thủy ngạc nhiên. Người phụ nữ này không có chỗ ở cố định, nhưng cũng không phải là người lấy vỉa hè, gầm cầu làm nơi tá túc. Gặng hỏi tiếp, cô được biết đây không phải là mẹ con người hành khất.

Quê chị ở tận Quảng Xương, Thanh Hóa. Chị có người chồng và ba đứa con thơ, đứa lớn nhất mới lên bảy, đứa nhỏ nhất mới một tuổi rưỡi, chị đang bế trên tay. Chồng chị làm công nhân của một công ty hút bùn Cầu đường. Hàng tháng, anh vẫn gửi tiền về giúp đỡ vợ con.

Nhưng đã 6 tháng nay, anh không gửi tiền, cũng chẳng có tin tức gì cả. Ở quê nhà, chị lo điên người, tìm đủ mọi cách nhắn tin lên mà không thấy hồi âm. Chị lo anh gặp chuyện gì xấu, nên thường hay mơ thấy những điềm chẳng lành.

Cách đây ba ngày, chị đã gửi hai đứa lớn cho ông bà nội chúng, rồi bế đứa nhỏ tìm lên Hà Nội. Toàn bộ số tiền chị mang theo là 41.000đ. Tiền vé ô tô hết ba chục ngàn. Còn 11 ngàn chị mua cháo cho con, trả tiền nhà trọ ở khu Cống Mọc. Bản thân chị chỉ gặm bánh mì khô. Từ hai ngày nay, chị đi dọc đường Láng, gõ cửa từng nhà hỏi thăm xem có ai biết chồng chị ở đâu không...

Qua hết đoạn đường tối, đến chỗ có đèn cao áp đã bật sáng, Thủy dừng xe trước một quán cóc ven đường, nghỉ chân. Cô muốn quan sát kĩ người đàn bà này để kiểm tra xem câu chuyện chị ta kể là thật hay bịa.

Cầm cốc nước mát lên uống, chị ta cứ cảm ơn Thủy mãi. Đứa bé cũng níu lấy tay mẹ đòi uống nước. Thủy thấy thật thương cảm. Tháo chiếc khăn che mặt, người phụ nữ trông còn rất trẻ, chỉ độ 27-28 tuổi. Làn da trắng xanh lấm tấm tàn nhang. Đặc biệt, đôi mắt rất to, sâu thẳm và rất buồn.

Thủy vẫn nhớ ai đó đã nói đôi mắt là cửa sổ tâm hồn. Cô tin người có đôi mắt đẹp như vậy không phải là người hay dối trá. Mà cô có gì để lừa kia chứ, ngoài chiếc xe đạp cũ?

Đến lúc này Thủy mới nói với người đàn bà kia:

- Đưa chị về nhà trọ cũ cũng được. Nhưng em biết chị có về đấy cũng không có tiền trả. Vả lại công ty của anh ở cách đây rất xa, chị lại không biết chính xác địa chỉ. Dù chị có ở đây cả tháng cũng không thể tìm thấy. Nếu bây giờ chị cứ tiếp tục lang thang ở thành phố sẽ nguy hiểm cho chị. Còn đứa bé này sẽ bị đói, hoặc bị ốm. Theo em, chị nên về quê, tìm hỏi người quen của anh, rồi có dịp thuận tiện lại đi tìm. Ý chị thế nào?

Hai dòng nước mắt từ từ lăn trên gò má xanh xao. Chị nói chị chỉ lo đã có chuyện xảy ra với anh. Đắn đo một hồi, Thủy đề nghị sẽ đưa chị ta ra bến xe Giáp Bát để chị ta bắt xe về quê. Chị ngập ngừng nói, chị không có tiền về. Lục túi trên túi dưới, Thủy cũng chỉ còn có 25.000đ, tiền công cho một ngày lao động của cô.

Trên đường ra bến xe, Thủy tạt vào nhà người bạn cũng là sinh viên, vay thêm được 20.000đ. Cô nói dối bạn là xe bị hỏng, đang sửa thì thiếu tiền. 7h tối, Thủy chở người phụ nữ ra đến bến xe khách phía Nam. Chỉ còn chuyến cuối cùng chạy qua Thanh Hóa đang chuẩn bị rời bến.

Lái xe hét 50.000đ nếu về đến Quảng Xương. Thủy nằn nì, mặc cả, xuống còn 40.000đ. Cô đưa tất cả số tiền mình có cho người đàn bà nọ. Chị ta rưng rưng nước mắt, cứ nắm chặt tay Thủy: “Hôm nay không gặp em thì không biết rồi sẽ ra sao. Chị đội ơn em...”.

Chiếc xe từ từ lăn bánh. Thủy còn đứng lặng nhìn theo. Tới lúc này, cô vẫn còn chưa biết tên người đàn bà ấy.

*nuot luon:)>-

khi nao muon nhan van hay thi` vao` vanmau.com ma` tim`:D

C

congchualolem_b

đề là j bn k nói sao ng khác bek đc chứ.....nhớ là cần júp j thì phải nóai đề nha bn...k thui k ai bek đâu ^^!

S

seagirl_41119

Đề số 1,2 đều có những bài tham khảo rất hay,bạn muôn mọi ng cũng giúp mình như thế thì post đề lên đi,rùi sẽ được trả lời thuj.Hi

T

trinhthaianh

Đề bài:Một làn em bị măc lổi

Bài làm
Ai củng có một người mẹ.Mẹ sinh ra em và nuôi em hết lòng.Em rất yêu quý mẹ vậy mà đả có lần em đả làm cho mẹ buồn.
Đó là cuối năm học lớp 4,do sự ham chơi mà dẫn đến kết quả học tập cua em.Hôm đó, đáng nhẽ nha em phải ở nhà học bài nhưng cái Giang lại rủ em đi chơi .Nên em vội vã chạy sang nhà Giang chơi.Đến tối khi đang ăn cơm mẹ hỏi em làm bài xong chưa thì em bảo làm xong rồi.Vài lần như thế cuối cùng kết quả học tập của em bị giảm.Khi cô đưa giấy báo khuyết điểm nhưng em sợ bố mẹ mắng nên đã giấu đi.Mãi đến khi hết hạn em chợt nhớ ra là để quên ở nhà nhưng không biết mẹ có biết không?Thật không ngờ mẹ đã biết được va đến gặp cô vào chiều.
thế thôi nha bạn tự viết tiếp nha
chúc bạn làm bai thành công!
:)>-:)>-:)>-:)>-

C

congchualolem_b

bn nhanh gọn gớm.....bài chưa đầy đủ...ý chưa thể hiện rõ....làm chưa xúc tích......tình kảm chưa bộc lộ.....kòn nhìu khuyết điểm mà bn kần chú ý....nên chọn câu và từ sao cho phù hợp bn àh.....chúc bn thành công :)

S

seagirl_41119

Cách viết của Trinhthaianh mình thấy chẳng giống gợi ý mà cũng k giống bài viết hoàn chỉnh.Nếu là gợi ý thì k cần nói rõ những tên nhân vật trong đó ra đâu,mình đọc cứ thấy thía nào ý

C

congchualolem_b

đó k phải bài văn mà là đọan văn...tuy nhiên đọan của bn wa ngắn, chưa thể hiện ý kần nói,làm sơ sài, nội dung đơn jản, k thể hịên các cung bậc cảm xúc,....=>>rút kinh nghiệm

C

congchualolem_b

bn spam đó àh, thế mà tớ tưởng post bài, đừng spam lung tung bị mod bắt đó bn, víêt bài có nội dung và viết bằng tíêng việt dó dấu nha :)

S

seagirl_41119

uhm,chúc mừng bạn vì đc điểm 8.Tình huống của mấy bn nêu ra ở đây mình đều từng viết oy.Các bn có ý j hay về những tình huông độc đáo hơn k?chuyện j mà làm ng khác k bao h quên ấy???????

Top Bottom