cả nhà ơi tui nhờ một tý

L

luvship

tội nghiệp quá!

đầu tiên học hết các bài thơ, học luôn phân tiếng việt.

tiếp theo đọc kĩ các văn bản, chú ý đặc biệt đến các nhân vật (nói chú ý vậy để còn làm tập làm văn)

cuối cùng là bước vào phần chính, học ngữ văn gồm có:

+ phần tiếng việt: học kĩ nội dung. bik cho VD, bik đặt đoạn văn.

+phần văn: như đã nói, học hết thơ, đọc kĩ văn bản, tìm hiểu tác giả, tác phẩm, tìm hiểu nét hay trong văn... (nhiều quá, từ từ giải quyết sẽ xong)

+ phần tập làm văn: (quan trọng lắm đấy) áp dụng phần văn + tiếng việt và đọc các dàn ý trong sgk, tìm hiểu sâu về 1 dàn ý của từng phần như: phân tích nhân vật, phân tích tác phẩm,... để từ đó khi làm 1 bài văn ko bị thiếu sót các phần quan trọng.
ko chỉ thế mà làm TLV còn phải cần: nhiều ý (đọc sách tk, văn mẫu), áp dụng thật tốt TV cũng như VBản, chữ đẹp... nhiều nhiều lắm, khi học bn sẽ thấy ngay...

học tốt!

S

smile10

để học tốt môn ngữ văn thì phải làm ntn nhỉ?
thanks truớc nha;);););)

Theo tui thì
+ Trên lớp chăm chú, chịu khó nghe giảng của thầy cô giáo (dù cho có cảm thấy buồn ngủ đến mấy) ko hiểu thì hỏi
+ Về nhà lại chịu khó làm hết bài tập trong Sgk nếu có thể thì đọc thêm stk, muốn viết văn tốt thì nên đọc thêm STk (tránh lợi dụng nó)
Học văn tốt ngoài năng khiếu ra cần có tình yêu dành cho nó và sự siêng năng, cần cù đóng vai trò quyết định, có công mài sắt có ngày nên kim mà^^
Ngoài ra nếu bạn có cảm xúc bất chợt nào đó đến với bạn hay một sự việc nào đó đến thì bạn hãy cầm bút ghi lại những cảm xúc đó, bởi đó là cảm xúc thật - nó hay lắm đấy.
Học văn cốt yếu là viết, chịu khó viết, viết thật nhiều rùi đưa cho mọi người góp ý đừng ngại dần dần bạn sẽ có những đoạn văn, bài viết hay cho mà xem
Người ta thường nói những người yêu văn là những người có tâm hồn nhạy cảm nhưng những người có tâm hồn nhạy cảm lại chưa chắc víêt được văn hay nếu họ thiếu đi cái niềm đam mê và một tinh thần học hỏi hết mình
Chúc bạn có những bài viết hay, nếu có bài nào thì cho mình xem với nhé!

Top Bottom