[BTHN]-Ngành Công nghệ Sinh học

H

hocmai.trogiup

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ngành Công nghệ Sinh học

Công nghệ sinh học (Biotechnology) là một lĩnh vực công nghệ cao, công nghệ của thế kỷ XXI. Ít năm trước đây, trước thềm của thế kỷ XXI, đã có nhiều ý kiến nhận định, phán đoán của các nhà khoa học, các nhà nghiên cứu chiến lược, các nhà hoạch định chính sách,… về một ngành khoa học mũi nhọn có thể sẽ được phát triển trong tương lai. Ngành công nghệ thông tin? Ngành công nghệ điện tử viễn thông? Hay công nghiệp vũ trụ?... Mỗi người, mỗi nhóm đều cố gắng đưa ra những dẫn chứng có tính thuyết phục cao nhất, nhằm chứng minh cho nhận định của mình là đúng, là có lý. Thế nhưng, gần đây, tất cả đã cùng nhất trí với nhau rằng: Thế kỷ XXI này chắc chắn sẽ là thế kỷ của công nghệ sinh học!

Thực vậy, công nghệ sinh học (CNSH) là một bước tiến mới nhất trong lỗ lực lâu dài chinh phục tự nhiên để nâng cao điều kiện sống của con người. Những năm gần đây, trong bản đại hợp tấu khoa học và công nghệ, bộ đàn dây CNSH đã bắt đầu tấu lên những khúc nhạc mới lạ, với nhiều cung bậc, nhiều tiết tấu mà thậm chí chúng ta chưa từng nghe. Những khúc nhạc mới lạ này đã thực sự có những đóng góp tích cực, quan trọng trong việc tạo ra nhiều của cải vật chất, các phương tiện tồn tại và phát triển của xã hội loài người. CNSH đã được phát triển và ứng dụng trong nhiều ngành, nhiều lĩnh vực của cuộc sống. Chúng ta đã sử dụng CNSH trong lĩnh vực nông-lâm - ngư nghiệp, lĩnh vực y-dược, bảo vệ môi trường,…thậm trí là cả trong lĩnh vực thể thao. Trong mỗi lĩnh vực, CNSH đều đã mở ra được các cách thức, phương thức làm cho cuộc sống an toàn hơn, mạnh khoẻ hơn và năng suất cao hơn.

Bạn có tham vọng làm người chơi trong tấu khúc đam mê làm thay đổi thế giới, thậm chí trở thành nhạc trưởng điều khiển bộ đàn dây vĩ đại của thế kỉ? Hãy cũng thảo luận về nghành Công nghệ sinh học để đến gần hơn với ước mơ của mình nhé^

Công nghệ sinh học là bộ môn tập hợp các ngành khoa học và công nghệ gồm: sinh học phân tử, di truyền học, vi sinh vật học, sinh hóa học, công nghệ học, nhằm tạo ra các quy trình công nghệ khai thác ở quy mô công nghiệp các hoạt động sống của vi sinh vật, tế bào động, thực vật để sản xuất các sản phẩm có giá trị phục vụ đời sống, phát triển kinh tế - xã hội và bảo vệ môi trường.

Các ĐH ở Việt Nam hiện đang đào tạo một số chuyên ngành như công nghệ vi sinh, công nghệ tế bào, công nghệ mô - công nghệ protein -enzym và kỹ thuật di truyền, công nghệ sinh học (CNSH) nông nghiệp, CNSH công nghiệp, CNSH môi trường, CNSH thực phẩm, CNSH y dược, tin - sinh học.

Sinh viên tốt nghiệp ngành này được công nhận là cử nhân hoặc kỹ sư, làm việc tại các lĩnh vực: y dược (chẩn đoán bệnh, chế biến thuốc, vắcxin); môi trường (xử lý môi trường, đánh giá mức độ độc hại của sản phẩm, xử lý chất thải...); nông - lâm - ngư - nghiệp (giống, bệnh, chất lượng); công nghiệp (lên men công nghiệp, vật liệu sinh học...

(Hocmai.trogiup tổng hợp)

M

minhhien_94

hehe, mình cũng có ý định thi ngành công nghệ sinh học, vì cực kì thích đi kiểm dịch thực phẩm, hehe, nhưng cũng chưa tìm hiểu kĩ lắm về ngành này!

T

thaigia1989

nếu mà thích trồng cây nuôi cá thì học ngành này h ợp không, hay là học luôn ngành nuôi trồng t huỷ sản , cái nào được hơn thế các bạn

Q

quynhdihoc

chị thì thích y hơn là công nghệ sinh học hehe, nhưng cái này cũng hay lắm bởi vì nó là công nghệ mới, áp dụng được nhiều lĩnh vực rất có hữu dụng, nhất là trong hoàn cảnh nước ta vẫn là nước phụ thuộc nhìeu vào nông nghiệp . À còn hiện nay tình trạng môi trường, an toàn thực phẩm là rất cấp thiết, hehe, nên ngành này rất quan trọng đó . Cố lên nha,nếu bạn nào thích thì hãy đi tới cùng nhé

H

hoasakura

cho em hỏi học nganh này ra thi cơ hội xin việc thế nào ah, mấy năm về trước thì ngahnh này khá là hot nhưng hinh như gân đây thì hình như nó đã bão hòa rồi phải ko ah, ngành này thi cả khối A và khối B có đúng ko , em tìm hiểu thông tin thì thấy toàn là khối A thôi:-? ko hiểu thế nào ??

M

minhhien_94

theo mình hok nhầm thì công nghệ sinh học có cả ở khối B như trường nông nghiệp I, hình như thế, mình cũng hok rõ, ngành nào sau khi nổi thì đều bị hoà tan cùng các ngành khác phụ thuộc vào thời gian, ngành này lúc nào cũng hot với ng yêu nghề này, và cực kool với ng nào hok thích mà lại bị gượng ép nhé!!!!!!!!!

M

maithetho

em cũng muốn thi ngành CNSH nhưng không biết những trường gì có ngành này ai být chỉ giáo giúp em

L

luckyqueen

Cho em hỏi trong các nghề của ngành CNSH, nghề nào dễ kiếm việc làm và lương cao nhất?

T

tranquang

Cho em hỏi trong các nghề của ngành CNSH, nghề nào dễ kiếm việc làm và lương cao nhất?

Mức lương sẽ tùy thuộc vào vị trí công việc, năng lực cũng như kinh nghiệm của ứng viên. Thông thường khi ứng viên nộp đơn vào các vị trí ngành công nghệ sinh học, nhà tuyển dụng sẽ đưa ra mức lương thương lượng hoặc dựa vào quỹ lương mà công ty đã thiết lập sẵn để trả lương. Đôi khi mức lương cho ngành này rất được ưu đãi nếu nhà tuyển dụng tìm được đúng người cho vị trí cần tìm.

Các thành phố lớn thường là nơi tập trung nhiều doanh nghiệp, nhà máy sản xuất và cơ quan nghiên cứu nên cơ hội việc làm ở đây thường nhiều và đa dạng hơn

Điều quan trọng anh nghĩ là em cần tập trung vào chuyên môn của mình trước đã. Khi em có chuyên môn giỏi thì tiền sẽ tự tìm đến với em!

A

adelna

hì hì ...:D nghe A này quảng cáo thấy hay nhỉ nhưng cũng chẳng có gì hay cả>?
nghe a quảng cáo E cũng muốn vô thi Công Nghệ Sinh Học cái này là thi khối A với B đúng không A>? e nghe nói thế ...
hix...:(( 2 khối này khó lắm ..... thi sao nổi
Công nghệ Sinh hoc.>?
nó gồm gì đó A >?
nghe buồn cười ....:))=))
E nghe như ......Công nghệ Nhân bản Học vô tính đúng không A>?
chà vậy thì sinh đẻ có kế hoạch.....>? thấy mọi người kể thế>?
:D vui thiệt
......0..<
đùa thui A giới thiệu lại được không ...>?
E cũng có ý định thi nghanhf này nhưng cũng chẳng rõ về sau đươch học về cái gì nữa:((
bọn e bây h toàn học về men đen với ruồi giấm .... chẳng hiu>? mọi người bảo nghien cứu về nông nghiệp với y- dược là như thế nào nữa...
có thấy gì đâu =..="
....hok coa' hỉu.....
kể lại đi>? tiện thể tìm hỉu trường luôn mà e thấy hình như trường Đại học khoa hoc xã hội và nhân văn cũng có khoa đấy đúng không a Không biết khoa CNSH ở Đại học khoa xã hội và nhân văn có lấy cao điểm không hả A>?
chỉ đãn dùm A hì hì...... hắc A đang học đại học nhỉ>? :D

S

sun_sun0609

mình cũng đang định thi ngành này khối B nhưng hình như năm ngoái đại học khoa học tự nhiên thành phố hồ chí minh tuyển điểm khá cao 25 đ nên cũng cố gắng nhìu

Q

quanxetai

hix... em rất thích mảng tin-sinh học nhưng lại không hạp với phần sinh lý này nọ mà chỉ có trường tự nhiên dạy trong ngành công nghệ sinh thôi nên còn phân vân nhiều... tại nói thật thì 25 đ khối B đối với em là... không tuởng! Ở nước ngoài người ta coi BI là ngành tin học ứhg dụng mà, sao nuớc mình lại kéo nó vào công nghệ sinh thế không biết
Phiền mọi người cho em biết một vài nơi đào tạo BI được ko ạ? Cám ơn mọi người nhiều

T

tuanhoangbuon

hic.bạn gì oi.công nghệ sinh học tụi tớ mà cậu bảo về tròng cây là sao?
xiiiiiiiiiiiiiíisssssssssssssss
bách khoa các cậu thì tãt lắm chắc.kiêu,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
bách khoa về trông cóng làng nghe
ghét

T

tuanhoangbuon

hic.bạn gì oi.công nghệ sinh học tụi tớ mà cậu bảo về tròng cây là sao?
xiiiiiiiiiiiiiíisssssssssssssss
bách khoa các cậu thì tãt lắm chắc.kiêu,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
bách khoa về trông cóng làng nghe
ghét
01664239876

T

tamthanyeu

hướng nghiệp giúp em rất nhiều nhưng em muốn được biết thêm một số thông tin như diểm xét tuyển vào trường CNSH

N

ngoctranglc

híc mình cũng thích CNSH thế nhưng cứ sợ Trượt thui à.tó học đ cmỗi môn Sinh thui

Top Bottom