biểu cảm về thơ

R

ronghaothien

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Qua câu thơ :
"Đứng bên ni đồng ngó bên tê đồng ,mênh mông bát ngát
Đứng bên tê đồng ngó bên ni đồng ,bát ngát mênh mông
Thân em như chẽn lúa đòng đòng
Phất phơ dưới ngọn nắng hồng ban mai " em hãy nêu cảm nhận của em qua bài thơ
Các bác giúp em với nha
:):):):p:p>:D<>:D<

L

lygiahien

Bài ca dao là lời nói của cô gái tự tin về vẻ đẹp của chính mình khi ra thăm đồng.Vẻ đẹp của cánh đồng lúa thật đẹp.Cánh đồng lúa Việt Nam thật rộng lớn dược thể hiện qua từ ngữ bát ngát,mênh mông.Cánh đồng lúa Việt Nam thật là rộng lớn tươi đẹp.Vẻ đẹp của cô gái đi thăm đồng.Cô gái bên ruộng lúa,với vẻ đẹp mảnh mai duyên dáng của chẽn lúa đang thì con gái.Ngọn lúa xanh dưới ánh hồng ban mai càng thêm tươi tắn,tràn đầy sức sống.So sánh vẻ đẹp của người con gái như chẽn lúa,nhưng không vì thế mà cô trở nên bé nhỏ trên cánh đồng mênh mông,mà cô gái xuất hiện như hồn sống của cảnh,làm cho cảnh càng thêm sức gợi cảm,vẻ đẹp của thiên nhiên.Qua đó bài thơ thể hiện một niềm say ngắm và ca ngợi về vẻ đẹp của người con gái.
Phù!Nhớ thanks nhá viết dài thế này mà mỏi hết cả tay
:-c:-c:-c:-c:-c:-c:-c:-c:-c:-c:-c:-c:):):):):):):):):):):):):):):):)

R

ronghaothien

Qua bài thơ bánh trôi nước của Hồ Xuân Hương hãy phát biểu cảm nghĩ của em về người phụ nữ trong xã hội phong kiến . Các bác lập dàn ý giúp em với . Nếu viết thành bài thì càng tốt . Em thanks nhiều

Nguyễn Lê Hoài Thương

Học sinh
Thành viên
27 Tháng chín 2019
58
19
21
16
Ninh Bình
Trường trung Học Cơ Sở Sơn lai
câu hát:
"Đứng bên ni đồng ngó bên tê đồng ,mênh mông bát ngát
Đứng bên tê đồng ngó bên ni đồng ,bát ngát mênh mông
Thân em như chẽn lúa đòng đòng
Phất phơ dưới ngọn nắng hồng ban mai "
Bài ca này là lời của một cô gái. Trước cánh đồng lúa xanh tốt, ngời ngợi sức sống, cô gái nghĩ về tuổi thanh xuân của mình và bỗng dưng cảm thấy có một nguồn hứng khởi đang dào dạt trong lòng; từ đó nảy ra so sánh tuyệt vời: Thân em như chẽn lúa đòng đòng, Phất phơ dưới ngọn nắng hồng ban mai. Bài ca ngợi vẻ đẹp của cô gái trẻ trung, xinh đẹp, tràn đầy sức sống thanh xuân. Niềm vui sướng, tự hào về cảnh vật và con nguời của quê hương được thể hiện rất tinh tế trong từng chữ, từng câu.Những câu hát về tình yêu quê hương. Ca ngợi quê hương ta có cánh đồng lúa rộng lớn, trù phú; thẳng cánh cò bay...

Top Bottom