Văn 9 biện phán tu từ

Thảo luận trong 'Tiếng Việt' bắt đầu bởi Ngân Nguyệt, 30 Tháng mười hai 2018.

Lượt xem: 116

1. Ngân Nguyệt

Ngân Nguyệt Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Trần Văn Trà
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Viết một văn bản ngắn phân tích ý nghĩa của câu sau:
    Khi tâm hồn ta đã rèn luyện thành một sợi dây đàn sẵn sàng rung động trước mọi vẻ đẹp của vũ trụ, trước mọi cái cao quí của cuộc đời, chúng ta là người một cách hoàn hảo hơn.

Ai giúp em với ạ .
    Viết một văn bản ngắn phân tích ý nghĩa của câu sau:
    Khi tâm hồn ta đã rèn luyện thành một sợi dây đàn sẵn sàng rung động trước mọi vẻ đẹp của vũ trụ, trước mọi cái cao quí của cuộc đời, chúng ta là người một cách hoàn hảo hơn.

Các file đính kèm:

Last edited by a moderator: 31 Tháng mười hai 2018
    dotnatbet thích bài này.
  2. Hà Chi0503

Hà Chi0503 Học sinh tiêu biểu Thành viên

Khi ghi trích dẫn bạn nên ghi cả tên tác giả, hay nguồn gốc luôn nhé. Câu này trích Theo dòng - Thạch Lam.
    Vì tiêu đề thì ghi biện pháp tu từ còn nội dung thì lại khác nên mình chỉ ghi ý chính thôi nhé:
    - Thạch Lam sử dụng biện pháp ẩn dụ, so sánh ngầm giữa tâm hồn con người như sợi dây đàn làm cho lòng người xao xuyến thể hiện tâm hồn nhạy cảm, dễ rung động trước mọi vẻ đẹp cuộc đời... Từ đó muốn khẳng định rằng con người chúng ta chỉ thực sự là người một cách hoàn hảo khi biết rung động trước vẻ đẹp và sự cao quý, giống như sợi dây đàn sẵn sàng rung động trước mọi vẻ đẹp vậy.
    Bạn tham khảo thêm ở đây nhé: Văn 9 - Nghị luận xã hội

Tuấn Anh Phan NguyễnRoshan thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted