Sinh 9 Bất thụ

Thaoan0207

Học sinh
Thành viên
20 Tháng ba 2021
96
92
36
Nghệ An
THCS Nghi Đức

Quana26

Cựu TMod Sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2019
467
1
804
101
18
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
Chúc em buổi sáng vui vẻ nha.
Ngựa và Lừa là 2 cá thể khác loài, khác chi, khác họ nên khi lai 2 cá thể này để tạo ra con La thì được gọi là lai xa
- Bất thụ là khả năng không tạo được giao tử của con lai hoặc nếu có thì giao tử có sức sinh sống yếu, không thụ tinh được
- Cơ sở di truyền: Do sự khác nhau về số lượng hay hình dạng, kể cả cách sắp xếp khác nhau của các gen nằm trên NST không tương hợp giữa tế bào chất và nhân của 2 loài. Vì thế sẽ cho ra đời con có hiên tượng bất thụ
Em học tốt nha. Có bài nào không hiểu hãy đăng lên đây, anh và box Sinh sẽ giải đáp giúp em

• Like
Reactions: Thaoan0207

ha_duong21

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
6 Tháng một 2020
969
2,515
316
19
Vinh
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 3
Giao phối giữa ngựa và lừa tạo ra con la, con la bị bất thụ. Thế nào là bất thụ? Cơ sở di truyền của hiện tượng bất thụ này là gì ?
Giúp em câu này với ạ, em cảm ơn !
Chào em ,buổi sáng tốt lành ;)
chị bổ sung một số ý của anh @Kagamine Len 12272007
Bất thụ có nghĩa là không có khả năng sinh sản .Nguyên nhân là do La không thể GP hình thành giao tử.
Cơ sở di truyền của hiện tượng bất thụ:
Con La không giảm phân được vì nó mang bộ nst của cả ngựa và lừa (bộ nst trung gian),do đó , các NST không tồn tại thành các cặp tương đồng (vì NST của lừa khác ngựa), đồng thời số lượng NST cũng khác với lừa => Các NST kép trong cặp tương đồng không thể xảy ra tiếp hợp và trao đổi chéo ở kì đầu GP1 => sự GP không bình thường => vô sinh
Chúc em học tốt!

Top Bottom