Bằng lăng tím-một thoáng vu vơ...

V

vuonglinhbee

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ngày 15/5/2007
...Em ơi, Bắc Giang mùa này đẹp lắm!

Yêu nhất là những hàng bằng lăng tím ven đường. Mỗi cây một dáng hình, mỗi đóa hoa một màu sắc.Chỉ một màu tím thôi mà sao nhiều sắc thái đến vậy?đúng là đứa con của bà mẹ tự nhiên diệu kì.Tìm trắng, tím nhạt, tím dịu, tím thẫm , tím tươi,...Màu tím đẹp và da diết quá!. Chưa hẳn đã xa trường nhưng ngày ngày trên con đường tới trường, bắt gặp màu bằng lăng ấy, tôi lại thấy một nỗi niềm mênh mang thương nhớ,khi thì đến ào ạt, lúc nhẹ như cơn gió mùa thoảng qua. Không biết tự bao giờ, bằng lăng dường như trở thành một biểu tượng nghệ thuật đầy sức sống của thành phố trẻ. Người ta nhắc tới hoa sữa hay hàng me hàng sấu của Hà Nội, người ta cũng không nguôi rạo rực mỗi lần được nghe"thành phố hoa phượng đỏ " hải Phòng; xa hơn chút nữa, núi rừng hơn chút nữa là rừng hồi rừng quế thơm ngát lạng Sơn,...Bằng lăng Bắc Giang chưa hẳn đã đi vào tiềm thức mỗi người con đất Việt , nhưng chắc hẳn chưa nơi nào bằng lăng lại nhiều, lại đẹp như Bắc Giang...
Bắc Giang quê tôi không phải là một vùng quê nổi tiếng trù phú. Ngoài bánh đa kế, vải thiều Lục Ngạn , hay dòng sông Thương "bên lở bên bồi"thì ít ai biết tới nơi đây. Nhưng đã là một người con Bắc Giang thì chắc hẳn màu tím bằng lăng cũng đôi lần đi vào miền nhớ, đặc biệt là với những học sinh cuối cấp sắp ra trường , sắp chia tay thời học sinh, chia tay cái thuở học trò đầy mơ mộng hồn nhiên...
Những ngày này, nếu bạn tới Bắc Giang, sẽ bắt gặp bằng lăng ở mọi con phố, mọi nẻo đường. Phượng hồng, trong khi mới chớm nở thì bằng lăng đã rực rỡ, đã đẹp và cũng đã rụng,đã tàn phai. Ai biết rằng bằng lăng đẹp thế mà cũng tới lúc nhạt màu rồi rơi rụng, để rồi lại tạo ra những sân hoa-thảm hoa mà mỗi lần nhẹ cất bước qua con tim ta đều phải ngỡ ngàng xao xuyến...
Có nhà văn viết: phượng đẹp nhưng buồn, bởi phượng hồng nở cũng là lúc mùa thi, mùa chia tay đến, bởi thế mà phượng được coi như một biểu tượng cho tuổi học trò. Người ta ca ngợi phượng, là thơ, viết văn, sáng tác những ca khúc về phượng , nhưng ta thấy sao ít gặp những sáng tác về bằng lăng vậy?...Tôi không biết nói sao cho hay, nhưng tôi muốn đem tình yêu của mình để ca ngợi loài hoa ấy- thứ mà tôi cho rằng mình sẽ mãi ấp ủ trong tim , như là một biểu tượng của quê hương Bắc Giang mà sau này dù có đi bốn phương trời, lòng vẫn luôn luôn thương nhớ! :x

( trích nhật kí của Bee ngày 15/5/2007)

V

vuonglinhbee

rảnh rỗi ngồi viết linh tinh cho mọi người cùng đọc , chúc vui vẻ!

V

vuonglinhbee

buồn quá
mình ko làm cho mọi người biết đến bạn thì phải, xin lỗi bằng lăng BG nhé
những lúc buồn , màu tím bằng lăng lại càng da diết hơn!

V

vuonglinhbee

ko được đẹp cho lắm vì tp BG chưa phát triển
nhưng hoa bằng lăng của BG chắc là đẹp nhất luôn
Welcome to BG!
cảm ơn bạn đã quan tâm

V

vosanhathanh

"Xưa cứ trách bằng lăng tím đâu đâu
Nay mới biết hoa có mầu nỗi nhớ
Tím miên man , tím chùng thời gian đang căng nghẹt thở
Của mùa thi mỗi lúc một gần " :)
Yêu bằng lăng , yêu cái sắc tím như đằm hơn sau từng vạt nắng , rồi lại loãng dần ra dưới những cơn mưa đầu hạ dịu dàng .........một tình yêu chắng biết có tự bao giờ ........
Nhớ bằng lăng , nhớ mùi hương như có như không ,lặng lẽ đến nao lòng ..........một nỗi nhớ chưa hề phai cũ
Yêu người , hay yêu hoa , nhớ hồn , hay nhớ ảnh ......dẫu hiện tại chẳng thể là mãi mãi , và ngày mai không giống hôm qua ........dẫu cho mùa hoa bằng lăng chỉ còn trong dĩ vãng .........
Em yêu sắc hoa ấy , yêu mùi hương ấy , yêu quán cóc lơ xơ
dưới gốc cây nghiêng rạp bóng hoàng hôn ..........
Bằng lăng Hà Thành hay bằng lăng Bắc Giang ....gần lắm ....và xa lắm
Không biết nữa ...chỉ biết là em yêu ... :)

T

tranquang

"Hoa cỏ may mải dệt những niềm đau
Bằng lăng tím vu vơ hồn mười bảy
Có những kẻ yêu nhau rồi trốn chạy
Trong tiếng ve kêu nức nở, bồi hồi."

Bằng lăng ơi thôi đừng tím nhé, để lũ trẻ tuổi mười bảy thần tiên khỏi vu vơ đến nao lòng. Hoa cỏ may ơi, đừng miên man nhớ, hãy xin nói giùm ta đôi lời về quá khứ. Hãy nói đi dù chỉ một câu thôi cũng được... Đừng dệt ngang đời nhau một nỗi buồn định mệnh. Đừng để tiếng ve lạc lõng giữa mùa phượng cháy. Hãy biến mình thành 1 cơn mưa đầu hạ để đi làm ướt nhau thuở đầu đời dẫu chỉ 1 lần đi ngang.
Mưa đã tạnh hay vẫn còn rơi ?

N

nguyenhuong

ừ,phải công nhận Bắc Giang nhiều bằng lăng thật,trên đường nào cũng có,đặc biệt đường Ngô Gia Tự_đường vào trường chuyên,lại càng nhiều hơn.
Mày ạ, tao cũng rất thích bằng lăng và thích cả văn của mày nữa.

N

nguyenhuong

hi`hi`,tao cũng yêu mày nhất.
bao h mày xuống?tao nhớ mày lắm,xuống nhanh nhá.hẹn gặp lại.

1

123konica

Hờ, hai con bé này củ chuối ghê. Nhưng mà chị bảo, công nhận bằng lăng đẹp thật, mỗi tội cái bọn lớp Lý lại lấy làm vòng nguyệt quế cuối năm---> mất cả hứng.
Nhưng mà...Bee ơi, em viết hay quá, làm chị... hix hix, nhớ Bắc Giang ghê!

V

vuonglinhbee

ai chả nhớ
hay thật hả chị
nói thật , gọi là trích từ nhật kí chứ nhật kí chỉ có 3 bài viết thui
1 bài về BL, 1 bài về 20/11, 1bài về Trung thu...
nhưng mà em đã viết là khi cảm xúc trào dâng thực sự!

N

ngocan90

Oai hoá ra bee là Girl :( hổng phải Boy, :-S, nhìn cái avt trước của chị em tưởng chị là "Anh"... hic hic...

N

ngocan90

Chị bee làm cho sư máu lên rồi kìa, về nhớ mua quà nha sư, nhớ hái mấy cành bằng lăng về làm kỉ niệm nữa chứ, chụp ảnh nhiều vào rùi share cho mọi ng` cùng chiêm ngưỡng cái đẹp của bằng lăng BG nha Sư....:)

T

tranquang

Cứ nói đến Bắc Giang là mình lại nhớ đến cố hương. Hờ ! Quê tui Bắc Ninh ngày xưa 2 tỉnh này gọi là Hà Bắc. Nhưng nhớ hơn cả là cái giai thoại Nguyễn Bính gặp Anh Thơ cũng tại Bắc Giang. Ha ha ha ... Bây giờ Crazy fog nói đến gặp nhau tại Bắc Giang anh lại nhớ đến cuộc gặp ấy, và thấy cảm thương chẳng biết cho Nguyễn Bính hay cho ông em Crazy... :D

V

vuonglinhbee

quả này em lên bắc giang chơi đây . Hẹn gặp ở Bắc Giang nha ^^
--------------
OK . U ' re welcome!!!!!

N

ngocan90

Quê bà nuôi em ở Bắc Ninh, quê bạn giai kon bạn em ở Bắc Giang, nhưng mà chẳng biết 2 nơi đấy thế nào nữa...To đầu như này rồi mà có đc đi đâu đâu :(

V

vuonglinhbee

BG tuy là một thành phố nhưng tới đây em sẽ cảm nhận được ko khí khá thanh bình, nhịp sống ko buồn nhưng cũng ko hẳn là hối hả
dưng mà đó là nơi chị sinh ra nè, lớn lên nè( giờ vẫn đang ở đó nè)--> thế là biết người BG thế nào rùi hả! haha

Top Bottom