Vật lí 8 bài ôn tập 1 tiết_biểu diễn lực

Tâm Blink 3206

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng chín 2017
478
206
124
Hải Phòng
THCS Đằng Lâm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

a, 1 vật có khối lượng 15kg đang chuyển động đều theo phương nằm ngang,sang phải dưới tác dụng của 1 lực kéo có phương nằm ngang,chiều từ trái sang phải,độ lớn F=100 N. hãy cho biết vật chịu tác dụng của lực nào? hãy biểu diễn các lực tác dụng lên vật (vẽ hình thể hiện)
b,1 xe có khối lượng 2 tấn,chuyển động thẳng đều trên đường nằm ngang,biết lực cản bằng 0,4 lần trọng lượng của xe.hãy
a,tính lực kéo của xe
b,biểu diễn lực tác dụng lên xe THEO PHƯƠNG NGANG với tỉ xích tùy chọn
(các anh chị giúp e với ạ. về cơ bản mấy bài trên em đều làm đc, nhưng e có 1 số thắc mắc nhỏ vd ở câu a vật đang chuyển động theo phương nằm ngang tức là vật phải chuyển động trên mặt phẳng như đường như vậy sẽ chịu tác dụng của 2 cặp lực cân bằng nhau là trọng lực P vs lực nâng N và lực kéo Fk vs lực đẩy F. Vậy thì vẽ lực kéo và lực đẩy thế nào cho đúng ạ, tức là mình phải vẽ trùng lên mặt phẳng ngang với điểm đặt mới hay vẽ trùng điểm đặt O (trọng tâm vật) giống trọng lực và lực nâng ạ.___nói chung CÁC ANH CHỊ cứ vẽ hộ e cái hình e sẽ tự hiểu đc hoặc giảng cho e cũng đc
còn câu b chắc chắn mặt đường rồi thế thì vẽ lực cản và lực kéo thế nào ạ (đây hình như là 2 lực=nhau)
MONG CÁC ANH CHỊ GIẢNG HỘ HOẶC VẼ HỘ E CÁI BÀI LUÔN E SẼ TỰ HIỂU ĐC.

Hưng Dragon Ball

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2018
373
472
106
17
Hà Nội
Trường THCS Ngô Sỹ Liên
a, 1 vật có khối lượng 15kg đang chuyển động đều theo phương nằm ngang,sang phải dưới tác dụng của 1 lực kéo có phương nằm ngang,chiều từ trái sang phải,độ lớn F=100 N. hãy cho biết vật chịu tác dụng của lực nào? hãy biểu diễn các lực tác dụng lên vật (vẽ hình thể hiện)
b,1 xe có khối lượng 2 tấn,chuyển động thẳng đều trên đường nằm ngang,biết lực cản bằng 0,4 lần trọng lượng của xe.hãy
a,tính lực kéo của xe
(các anh chị giúp e với ạ. về cơ bản mấy bài trên em đều làm đc, nhưng e có 1 số thắc mắc nhỏ vd ở câu a vật đang chuyển động theo phương nằm ngang tức là vật phải chuyển động trên mặt phẳng như đường như vậy sẽ chịu tác dụng của 2 cặp lực cân bằng nhau là trọng lực P vs lực nâng N và lực kéo Fk vs lực đẩy F. Vậy thì vẽ lực kéo và lực đẩy thế nào cho đúng ạ, tức là mình phải vẽ trùng lên mặt phẳng ngang với điểm đặt mới hay vẽ trùng điểm đặt O (trọng tâm vật) giống trọng lực và lực nâng ạ.___nói chung CÁC ANH CHỊ cứ vẽ hộ e cái hình e sẽ tự hiểu đc hoặc giảng cho e cũng đc
còn câu b chắc chắn mặt đường rồi thế thì vẽ lực cản và lực kéo thế nào ạ (đây hình như là 2 lực=nhau)
a)Phải vẽ các lực tác dụng vào chính tâm của vật nha bn!!! Câu b cũng vậy!!

• Like
Reactions: Tâm Blink 3206

Tâm Blink 3206

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng chín 2017
478
206
124
Hải Phòng
THCS Đằng Lâm
a)Phải vẽ các lực tác dụng vào chính tâm của vật nha bn!!! Câu b cũng vậy!!
CẢM ƠN BẠN. CÓ CHẮC KO VẬY, TẠI MÌNH CŨNG NGHĨ THẾ NHƯNG DO CÓ LỰC KÉO VÀ LỰC CẢN. MÀ MÌNH CỨ NGHĨ PHẢI VẼ TRÙNG VS MẶT PHẲNG. GIẢI THÍCH HỘ ĐC KO

luohg ikenak

Học sinh
Thành viên
22 Tháng tám 2019
182
88
46
19
Vĩnh Phúc
THPT chuyên Vĩnh Phúc
a,tính lực kéo của xe
bandicam 2019-10-12 21-21-40-542.jpg

Top Bottom