Bài này mình tìm trên mạng cũng hay lắm,các bạn tham khảo để làm đề văn số 5 cho tốt nhé(Đề 3 đêy)

V

vhnp176

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:Mhi:Đề 3.Dân gian ta có cậu tục ngữ:Gần mực thì đen,gần đèn thì rạng.Nhưng có bạn lại bảo:gần mực chưa chắc đã đen,gần

đèn chưa chắc đã rạng.Em hãy viết bài văn chứng minh thuyết phục bạn ấy theo ý của em
:khi (59):
Bài làm.

. Trong dân gian ta có câu tục ngữ : Gần mực thì đen,gần đèn thì rạng. Mình thấy câu tục ngữ này rất hay và đúng

với thực tế , tuy nhiên, có một số bạn trong lớp lại nói: Gần mực chưa chắc đã đen,gần đèn chưa chắc đã rạng , nên nếu

các bạn không chê, mình xin tranh luận đến cùng về vấn đề trên với bạn đó để chúng ta cùng thêm mở mang kiến thức tục

ngữ dân gian rộng mở.

. Trước tiên, mình xin nói rõ về ý nghĩa của câu tục ngữ này. Câu có 2 nghĩa : Nghĩa đen và nghĩa bóng. Nghĩa đen

là nếu ta tiếp xúc với mực, nhất là loại mực dùng để viết chữ Hán thời xưa,thì tay và quần áo ta rất dễ bị dây mực đen ra,

còn nếu ta gần một ngọn đèn sáng thì ta sẽ nhận được một phần ánh sáng tươi đẹp. Nghĩa bóng là: Trong cuộc sống, nếu

ta luôn gần gũi,tiếp xúc với người xấu xa , môi trường hạn hẹp đen tối thì ta cũng rất dễ lây nhiễm một phần thói hư tật :khi (17):

xấu. Và ngược lại, nếu ta thân gần,quan hệ với một người tốt,sống trong môi trường lành mạnh,tốt đẹp thì ta sẽ học tập

được những điều hay lẽ phải..Đó là quy luật của sự vật.Dựa vào thực tế cuộc sống của con người,ta thấy câu tục ngữ hoàn:khi (21):

toàn đúng khi xét trong mối quan hệ giữa môi trường xã hội với việc hình thành nhân cách mỗi người.Vậy là ý nghĩa đã

được diễn giải rõ ràng. Mình cho rằng những bạn còn nghi ngờ vào sự đúng đắn chân thực của câu là do các bạn chưa hiểu

vấn đề thật thấu đáo. Chắc các bạn sẽ nghĩ là : Mình gần người xấu nhưng kiên quyết không học theo thì làm sao mà

"đen" được, trâu không uống nước làm sao đè đươc trâu uống ? Còn cạnh người tốt nhưng mình không thích học theo thì

làm sao mà "rạng" được đây?

. Không! Không! Như vậy là các bạn đang suy nghĩ hết sức chủ quan!Các bạn hẳn đang liên tưởng tới câu:

" Gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn "

trong câu ca dao ca ngợi hoa sen phải không? Nhưng thực ra không phải ai cũng cao quý,có phẩm chất danh giá tuyệt vời

như bông hoa sen thanh tao đâu bạn ạ ! Đọc truyện " Chí Phèo " của nhà văn tài hoa Nam Cao, ta biết một anh nông dân

Chí Phèo chất phát, hiền lành, tốt bụng. Nhưng khi bị bắt bỏ tù, sống trong môi trường thù hằn cay nghiệt cùng lũ lưu

manh, anh đã trở thành con quỷ dữ hại bao gia đình lương thiện của làng Vũ Đại, khiến bao máu và nước mắt phải đổ

xuống...Như trong xã hội bây giờ,bao thanh niên tử tế đàng hoàng, bản chất thực sự không xấu,nhưng khi bị bọn hút chích

đe dọa,ép buộc, lừa bẫy vào con đường tội lỗi...

. Còn ở cạnh bên người tốt mà chẳng học thêm được điều gì ư ? Phải chăng là do các bạn đã đặt cái TÔI quá lớn,tự cao

tự đại, không chịu tiếp nhận " ánh sáng " ? Tóm lại,câu tục ngữ là hoàn toàn đúng và ý kiến phản bác nó của các bạn là

hoàn toàn sai lầm!

. Câu tục ngữ này đúng là lời khuyên dạy quý giá và sâu sa. Chúng ta nên nghe theo nó,tránh xa môi trường xấu

và cố gắng tìm một môi trường tốt với mình.:khi (54):

D

ditruyen_tebao

dẫn chứng hay,sáng tạo, khá thuyết phục ^^

Nhưg mà nếu đề ra .Hãy chứng minh câu nói của bạn kia là ĐÚNG.thì bạn sẽ lấy dẫn chứng như thế nào?!!^^

L

linhngaoop

cái này dễ, mình lấy dẫn chứng là những anh hùng chiến đấu vì tổ quốc mà bị giam trong tù, bị ngược đãi mà tấm lòng yêu nước vân nồng nàn.

H

haucntv

Giải thích câu tục ngữ gần mực thì den gần đèn thi sáng

ai làm ra dùm tui một bài hoàn chỉnh luôn được không lam giùm tui đi mốt tui thi rùi làm ơn giúp dùm tui đi
:M026:

T

toan7c_ts

ai làm dùm nhanh nhanh cho bạn ấy đi các bạn mà mấy hôm nữa là thi rồi đấy ............

chú ý viết có dấu nha bạn
đã sửa
muabuon034

Last edited by a moderator:
Top Bottom