Bài làm văn số 6

K

klein

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề nè:
Thơ văn Tản Đà có thể xem như 1 cái gạch nối giữa 2 thời đại của văn học trung đại và hiện đại. Anh (Chị) hăy phân tích bài thơ Hầu Trời của Tản Đà để làm rõ nhận định trên?
Giúp mình với thứ 7 ngày 6/2/2010 nộp ồi........

P

princess_of_arsenalfc

chào bạn, hôm nay ngày 6.4.2010 rồi. hihi. nhưng mình cũng xin góp một số ý kiến nha.
Phân tích bài hầu trời cần làm rõ những chỗ nào là thuộc văn hiện đại, văn trung đại để chứng minh thôi.
yếu tố of trung đại:
thễ loại: thất ngôn trường thiên
nội dung: có sự xuất hiện của tiên, trời.v/..vv
yếu tố của hiện đại:
mạch cảm xúc phóng thoáng hơn
vừa lãng mạn ( lên trời) vừa hiện thực( bẩm trời cảnh con thực nghèo khó...hết)
sự xuất hiện của cái tôi
+, khẵng định rõ tài năng của cá nhân:
khi đọc thơ cho trời nghe: văn dài hơi tốt....; thái độ của các tiên nữ: nỡ dạ, lè lưỡi, vỗ tay...dặn mang thơ lên bán chợ trời... khí văn hùng mạnh như mây chuyển...
+, tự tin giới thiệu rõtên tuỗi cũa mình, điều này ở văn học trung đại chĩ có Nguyễn du với ông nào nữa dám nói tên hiệu của mình thôi( mình chẳng nhớ ông nào nữa. hixxhix)
+, phân tích những cái ngông của tác giả: đây là cái có ở cả 2 thời kì, nhưng đến Tản đà thì rõ hơn. Ví dụ ông cho rằng chỉ có những khán giả siêu nhiên mới có thể cảm nhận dc, hay tự nhận mình là trích tiên bị đày xuống hạ giới....
+/ xuất hiện cảm hứng hiện thực: cuộc sống với những khó khăn hàng ngày mà người dân phải đối đầu xuất hiện trong thơ của T đà
Khi phân tích bạn nhớ so sánh thơ Tản đà với mấy ông cùng thời đó để thấy rõ hơn những luận điểm bạn phân tích nhé! mình chỉ có vài ý vậy thôi, bạn nào có ý nào hay hay post luôn nhá, cùng ôn thi học kì 2 luôn.

Top Bottom