bài 2: giúp hêt nha

Thảo luận trong 'Dung dịch' bắt đầu bởi thekite_999, 8 Tháng bảy 2013.

Lượt xem: 4,022

  1. thekite_999

    thekite_999 Guest

    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

    Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2


    Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

    bài 2: a. cần lấy bao nhieu gam CuSO4 hoà tan vào 400ml dd CuSO4 10%(D=1,1 g/ml) để tạo thành dd C có nồng độ là 20,8%
    b. KHi hạ nhiệt độ dd C xuống 12% thì tháy có 60 gam muối CuSO4.5H2O kết tinh ,tách ra khỏi dd. Tính độ tan của CuSO4 ở 12 độ .
    bài 3:Cho 100g dd Na2CO3 16,96%, tác dụng vs 200g dd BaCl2 10,4%.sau phản ứng lọc bỏ kết tủa được dd A. Tính nồng độ % các chất tan trong dd A.
     
  2. umbala1996

    umbala1996 Guest

    n Na2CO3 = 100*16,96%/106 = 0,16 mol
    n BaCl2 = 200*10,4%/208= 0,1 mol

    BaCl2 + Na2CO3 -> BaCO3 + 2NaCl
    0,1______0,1_______0,1_____0,2__(mol)

    Sau phản ứng trong dung dịch có
    n NaCl = 0,2 mol \Rightarrow m NaCl = 11,7 gam
    n Na2CO3 = 0,06 mol \Rightarrow m Na2CO3 = 6,36 gam
    n BaCO3 = 197*0,1 = 19,7 gam
    m dd sau pư = 300 - 19,7 = 280,3 gam
    \Rightarrow C% Na2CO3 = 6,36/280,3 = 2,26*%
    C% NaCl = 11,7/280,3 = 4,17% :D
     
  3. m Cuso4 =? g--------100%---------|10-20,8|=10,8
    ----------------------------------20,8%
    m dd Cuso4 440------10%----------|100-20,8|=79,2
    Có ?/400=10,8/79,2
    -> ?=60 gam
     
  4. umbala1996

    umbala1996 Guest

    a)
    _ m ddCuSO4 = 440 gam
    Áp dụng phương pháp đường chéo:
    440 gam dd CuSO4 10%__________________ 100% - 20,8%
    __________________________20,8%________________
    m gam CuSO4 100%_______________________ 20,8% - 10%
    \Rightarrow 440/m = 79,2%/10,8%
    \Rightarrow m = 60 gam
    b) Chất rắn ngậm nước coi như một dung dịch có C% bằng % khối lượng chất
    tan trong đó \Rightarrow 60 gam dd CuSO4 64%
    \Rightarrow m dd mới = 440gam
    Áp dụng phương pháp đường chéo
    440 gam dd CuSO4 C%__________________ 64,8% - 20,8%%
    ____________________________20,8%_________________
    60 gam dd CuSO4 64%___________________20,8% - C%
    \Rightarrow C% = 15%
    \Rightarrow S = 100*C%/(100% - C%) = 17,64 gam
     
  5. Ở nhiệt độ cao
    tổng gam cuso4 trong c = 60+91,52=151,52
    m nước=348,48
    Trong chất kết tinh
    m cuso4= 38,4
    m nước=21,6
    Gọi độ tan ở nhiệt độ 12 độ là S
    m cuso4 còn lại khu Hạ nhiệt độ = 113,12
    m nước còn lại = 326,88
    Có tỉ lệ
    100/326,88=S/113,12
    S= 34,6
    Bừa chẳng biết đúng ko ;))
     
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted

CHIA SẺ TRANG NÀY

-->