Hóa 12 Amin

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi cho mình hỏi 2 câu hỏi sau
i)Anilin tan ít trong nước,mình tưởng tan nhiều chứ ạ(Vì anilin có liên kết hidro với H2O còn mạnh hơn cả metyl amin)
ii)CH3COONa có đổi màu quỳ ko ạ??(nếu có giải thích giùm em bản chất tại sao nó đổi)
Em cảm ơn

Nguyễn Huy Vũ Dũng

Cựu CN CLB Hóa học vui
Thành viên
30 Tháng tám 2019
1,373
2,596
336
Hải Phòng
....
i)Anilin tan ít trong nước,mình tưởng tan nhiều chứ ạ(Vì anilin có liên kết hidro với H2O còn mạnh hơn cả metyl amin)
ii)CH3COONa có đổi màu quỳ ko ạ??(nếu có giải thích giùm em bản chất tại sao nó đổi)
Em cảm ơn
Em chưa học nên chỉ biết câu 2 thoi ạ
Có đổi màu quỳ sang xanh vì
- CH3COONa là muối tạo bởi Na và gốc axit CH3COO- .Do CH3COOH là axit yếu nên bazo liên hợp của nó CH3COO- có tính bazo mạnh.
Mà Na+ tạo môi trường trung tính -> CH3COONa tạo môi trường bazo-> quỳ tím hoá xanh

luandz

Học sinh
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
27 Tháng bảy 2020
127
82
46
19
Thanh Hóa
Trường THPT Triệu Sơn 1
Em cảm ơn
Câu 1 thì không được rõ lắm nhưng câu 2 là do gốc [CH3COO] là của axit yếu nên khi phân ly trong nước nó không thể phân ly hoàn toàn mà liên kết với H+ tạo thành do ion Na+ lấy đi gốc [OH] trong phân tử nước, H+ thì liên kết với gốc axit nhưng [OH] thì tự do nên môi trường tạo thành là môi trường kiềm và làm đổi màu quỳ tím.

• Like
Reactions: Nguyễn Linh_2006
Top Bottom