Ai giỏi VĂN 8 vô đây trổ tài nào!!!!

H

hoahongxanh1996

Last edited by a moderator:
N

nh0k_xjnk

''Vì lợi ích 10 năm trồng cây, vì lợi ích trăm năm trồng người "

Bài TLV số 8:
Đề
Bác Hồ đã từng nói:' Vì lợi ích 10 năm trồng cây, vì lợi ích trăm năm trồng người " gợi cho em nhừng suy nghĩ zì?
Thanks!

Mình lập dàn ý thôi nhé!( làm cả bài thì mệt :p!)

Dàn ý:

Mở bài: Giới thiệu chung về Bác và các tác phẩm tiêu biểu ( Nhật Ký trong tù,..)
Thân bài: Để có 1 đất n­ước phát triển và thịnh v­ượng cần phải có n~ nguời tài giỏi để Xây dụng đất nước. Vậy nên Bác đã từng nói:' Vì lợi ích 10 năm trồng cây, vì lợi ích trăm năm trồng người "­­­­­( hoặc lấy câu này làm mở bài cũng dc)
- Phân tích câu '' Vì lợi ích 10 năm trồng cây, vì lợi ích trăm năm trồng người " :
lợi ích 10 năm trồng cây mang ý nghĩa rằng để có 1 cây trồng đẹp ta phải mất nhiều công sức và thời gian chăm sóc...( Tự triển khai và khai thác ý...)
­lợi ích trăm năm trồng người thì lại mang ý nghĩa rằng để dạy dõ và nuôi lớn dạy bảo thành tài 1 người thì phải mất rất nhìu thời gian hơn cả trồng cây. Thế n đều mang ý phải mất nhìu thời gian để trồng một cây đẹp ...( Triển khai ý)
-trẻ e, thiếu nhi, nhi đồng đều là nhũng mầm non t­uơng lai của đất n­uớc cần dc nuôi, dạy bảo th­g` xuyên, gióng như trồng cây vậy...( Nghĩ ra cái gì thì viết tiếp!)
Kết bài: Nêu cảm nghi của mình về câu nói ấy và khẳng định là đúng với mọi thời đại.

Bài này mà viết ra giấy thì phải dc 5 mặt là ít... nhưng chẳng qua mình l­uời thôi!!! Mà tài viết văn của mình cũng bình thuờng thui :)

Top Bottom