Giai Ho bài trắc nghiem vat li

N

nhuanhduc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giải Hộ mình cái nhi?:
Câu 12: Dao động duy trì là dao động tắt dần mà ta đã:
A. Làm mát lực cản môi trường đối với vật chuyển động
B. Tác dụng ngoại lực biến đổi điều hoà theo thời gian vào vật
C. Tác dụng ngoại lực vào vật dao động cùng chiều với chuyển động trong một phần của từng chu kì
D. Kích thích lại dao động khi dao động bị tắt dần

N

nhuanhduc

Bàn trưởng ơi, cậu sai rồi:"tác dụng một ngoại lực biến thiên điều hoà" đó là dao đong cưỡng bức chứ! Phải khong
Mong các bạn suy nghĩ kĩ và giải hộ!!!

S

squalla

Theo sgk nè : Cứ mỗi chu kì ta tác dụng vào vật dao động trong 1 thời gian ngắn 1 lực cùng với chiều chuyển động. Lực này sẽ truyền thêm năng lượng cho vật mà ko làm thay đổi chu kì dao động của vật

V

vic4ever

Uh, mình đọc không kĩ đề với lại dao động duy trì và cưỡng bức nó khác nhau chỗ nào ?

P

phuongnhungbn

theo mình nghĩ thì dao động duy trì & cưỡng bức # nhau ở chỗ : dao động duy trì thì ko thay đổi tần số ( T ko đổi mờ ) còn dao động cưỡng bức thì trong 1 thời gian đầu sẽ dao động phức tạp với tần số của lực cưỡng bức và của dao động riêng nhưng 1 thời gian ngắn sau nó sẽ quên luôn dao động riêng mờ d đ với tần số của ngoại lực => f = f ngoại lực . thấy # nhau chưa vậy

T

tieuquy22

bạn có thể giải thích kĩ hơn cho mình được không
trong sách 96 câu hỏi vật lí nè (tr 54)
trong cách tạo dao đông duy trì : để cho một dao động khồn tắt dần tức là dao động duy trì cách đơn giản nhất là tác dụng vào nó một ngoại lực biến đổi điều hòa .lực này cung cấp năng lượng cho dao động, để bù lại năng lượng mất mát do ma sát , dao động duy trì được tạo ra bằng cách này gọi là dao động cưỡng bức .tần số của dao động là tần số biến đổi của ngoại lực

P

phuongnhungbn

theo SGK trang 25 nè : trong d đ cưỡng bức tần số dao động là tần số của ngoại lực , và biên độ dao động phụ thuộc biên độ ngoại lực . nhưng trong sự tự dao động( dao động duy trì ) thì tần số và biên độ dao động vẫn giữ nguyên như khi hệ dao động tự do

V

vic4ever

Theo tui dao động duy trì đơn giản chỉ là nó không bị tắt thui , nó không tuần hòan hay điều hòa gì cả ! Lúc thì tần số thế này lúc lại khác do ngọai lực tác dụng lúc này lúc khác (ngọai lực này cũng ko điều hòa hay tuần hòan )
Còn trong dao động cưỡng bức thì nó là tuần hòan !

T

thuanhls

Ngoại lực pjair biến thiên điều hòa hoặc tuần hoàn chứ nếu không thì chẳng là dao động lung tung ah`.

V

vic4ever

Đúng rùi. Nó sẽ dao động lung tung nhưng nó sẽ không bị tắt (tức là được duy trì). Đó là ý kiến của tui !

T

thuanhls

Nhưng mình khôg hiểu khi mà chúng ta tác dụng lực biến thiên đều đặn thì làm sao mà nó dao động lung tung được.

V

vic4ever

Đọc lại đi bạn ý mình là tác dụng lực biến khiên không đều đó !

T

thuanhls

U`, cái bạn nói là dao động duy trì theo kiểu con người- có nghĩa như lad đưa võng vậy đó. Còn nếu mà đúng định nghĩa dao động duy trì- kiểu đồng hồ quả lắc thì nó sẽ như ĐN đúng không?

L

lequanghiep

Câu này là C chính xác. Đây là câu số 3 đề 12 (Bộ đề trắc nghiệm tuyển sinh ĐH và CĐ) của thạc sĩ Mai Trọng Ý (NXB ĐH Quốc gia Hà Nội ). Tôi đã làm đến 2 lần rồi

P

phuongnhungbn

tất nhiên là đáp án C rồi nhưng bi h mọi người đang bàn về sự # nhau của dao động duy trì& d đ cưỡng bức cơ . theo mình thì dao động duy trì ko phải là dao động lung tung đâu >"< đọc kĩ SGK phần quả lắc đồng hồ đó, dao động này có tần số ko đổi mờ thì lung tung sao đc

Top Bottom