Vật lí 10 Lạc đan hồi

Dương Ngọc Mai

Học sinh
Thành viên
25 Tháng hai 2019
40
11
21
19
Hà Nội
Thcs chuyên mỹ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một lò xo có khối lượng không đáng kể có chiều dài tự nhiên =12 cm có độ cứng k= 100 N/m .Treo lò xo thẳng đứng làm móc vào đầu dưới của lò xo Một vật có khối lượng m=200g .Hỏi khi ấy lò xo có chiều dài bao nhiêu ? lấy g=10m/s2. Nếu treo hệ trên một thang máy chuyển động nhanh dần đều đi với gia tốc a= 2 m/s2 thì lò xo có chiều dài bao nhiêu?
Anh chị giúp em bài này với ạ!
Vế đầu em tính được là xo dài 14cm rồi ạ những còn vế sau từ chỗ " Nếu treo hệ trên một thang máy..." thì em ko biết làm ạ...

Diệp Ngọc Tuyên

Typo-er xuất sắc nhất 2018
HV CLB Hội họa
Thành viên
13 Tháng mười một 2017
2,339
3,607
549
Đắk Lắk
THCS
Một lò xo có khối lượng không đáng kể có chiều dài tự nhiên =12 cm có độ cứng k= 100 N/m .Treo lò xo thẳng đứng làm móc vào đầu dưới của lò xo Một vật có khối lượng m=200g .Hỏi khi ấy lò xo có chiều dài bao nhiêu ? lấy g=10m/s2. Nếu treo hệ trên một thang máy chuyển động nhanh dần đều đi với gia tốc a= 2 m/s2 thì lò xo có chiều dài bao nhiêu?
Anh chị giúp em bài này với ạ!
Vế đầu em tính được là xo dài 14cm rồi ạ những còn vế sau từ chỗ " Nếu treo hệ trên một thang máy..." thì em ko biết làm ạ...
+ Thang máy đi xuống:
Thì lúc này vật sẽ chịu thêm lực quán tính nữa
F tác dụng lên lò xo lúc này = P-Fqt = 2-0,4 = 1,6 (N)
Thế vô công thức F = k. (l-lo) là ra l nha
+ Thang máy đi lên thì cũng tương tự
Bạn nhớ chiếu vecto lực nha ^^ thử làm trường hợp này đi nào ^^

Top Bottom