Sinh 12 Lý thuyết

huyendung2903@gmail.com

Học sinh
Thành viên
3 Tháng năm 2018
85
16
26

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Mọi người giúp em với ạ. Khi em làm trắc nghiệm lý thuyết môn sinh lúc nào cũng sai và có thấy chưa chắc chắn lắm. Ai bày cho em cách học lý thuyết sinh để làm trắc nghiệm tốt với ạ.
Học kĩ mà không nắm được bản chất nên dễ bị "mẹo" của thầy cô làm lạc hướng nên em nghĩ nếu học lí thuyết thì nên nắm bản chất thay vì học thuộc quá nhiều (học nhiều dễ nhầm lẫn nữa), kiểu đào sâu vấn đề để học
Anh/chị có thể nêu một vài vd về mấy câu mà anh/chị từng bị nhầm và sai cho dễ thảo luận ạ
Tùy vào mỗi người nên cách của em áp dụng cho em,không hoàn toàn chắc chắn thích hợp cho người khác

huyendung2903@gmail.com

Học sinh
Thành viên
3 Tháng năm 2018
85
16
26
Học kĩ mà không nắm được bản chất nên dễ bị "mẹo" của thầy cô làm lạc hướng nên em nghĩ nếu học lí thuyết thì nên nắm bản chất thay vì học thuộc quá nhiều (học nhiều dễ nhầm lẫn nữa), kiểu đào sâu vấn đề để học
Anh/chị có thể nêu một vài vd về mấy câu mà anh/chị từng bị nhầm và sai cho dễ thảo luận ạ
Tùy vào mỗi người nên cách của em áp dụng cho em,không hoàn toàn chắc chắn thích hợp cho người khác
Ví dụ: hiện tượng hoán vị gen làm tăng tính đa dạng ở các loài giao phối vì
A. Đời luôn luôn xuất hiện số loại kiểu hình nhiều và khác so với bố mẹ
B. Giảm phân tạo nhiều giao tử, khi thụ tinh tạo nhiều tổ hợp kiểu gen ,biểu hiện thành nhiều kiểu hình
C. Trong cơ thể có thể tạo tần số hoán vị gen tới 50%
D. Trong kì đầu I giảm phân tạo giao tử tất cả các nhiễm sắc thể kép trong cặp tương đồng đồng đã xảy ra tiếp hợp và trao đổi chéo các đoạn tương ứng
Như câu đó mình chọn D nhưng đáp án đúng là câu B. Bạn chia sẻ cách học của bạn để mình tham khảo được không???

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Ví dụ: hiện tượng hoán vị gen làm tăng tính đa dạng ở các loài giao phối vì
A. Đời luôn luôn xuất hiện số loại kiểu hình nhiều và khác so với bố mẹ
B. Giảm phân tạo nhiều giao tử, khi thụ tinh tạo nhiều tổ hợp kiểu gen ,biểu hiện thành nhiều kiểu hình
C. Trong cơ thể có thể tạo tần số hoán vị gen tới 50%
D. Trong kì đầu I giảm phân tạo giao tử tất cả các nhiễm sắc thể kép trong cặp tương đồng đồng đã xảy ra tiếp hợp và trao đổi chéo các đoạn tương ứng
Như câu đó mình chọn D nhưng đáp án đúng là câu B. Bạn chia sẻ cách học của bạn để mình tham khảo được không???
Nói sao nhỉ,
D là nguyên nhân dẫn đến hoán vị gen còn câu hỏi đề là hỏi nguyên nhân hoán vị gen làm tăng tính đa dạng
Không biết các câu khác như nào nhưng dựa trên câu này, em nghĩ anh/chị chắc hay làm theo kiểu đọc đề rồi nhớ các kiến thức liên quan xong chọn, kiểu này dễ bị đề "dụ".
vd câu trên, mình đọc thì thường sẽ bị nghĩ về "hoán vị gen" nhưng thực chất từ khóa phải là "tăng tính đa dạng ở loài giao phối"
Anh/ chị thử theo kiểu nhấn từ khóa đề xem sao

Top Bottom