Nhật ký mỗi ngày là một niềm vui :v

Thảo luận trong 'Nhật ký ngày xanh' bắt đầu bởi dotnatbet, 4 Tháng mười một 2019.

Lượt xem: 21

1. dotnatbet

dotnatbet Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    huynh ba chanh
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

27-10 : nhà mình lại bắt đầu ' tám ' trong lúc đợi đồ ăn tối . ba mình muốn mẹ mình về quê Thái Nguyên . đã từ lâu lắm rồi , mẹ mình chưa thực sự có ngày ăn tết nào ở bên ngoại , toàn là ăn ở nhà nội . nhà nội thì mình ăn cũng đã ngán :v . mấy bà con họ hàng cứ thích so đứa nọ với đứa kia , so ai thành công hơn ai ,... Mỗi lần ăn tất niên như vậy , mình méo vui chút nào . như mình còn đỡ . mẹ mình làm dâu ở cái thành phó Đà Nẵng phồn thịnh , hiện đại này còn phải chịu những lời cay đắng từ họ hàng , họ lại giảng thuyết về cái trách nhiệm làm dâu ngớ ngẩn , rồi lại chê cười người dân tộc thiểu số , .. ( mẹ mình người Mường ) bla bla . mình nhớ năm ngoái của năm ngoái . mẹ con mình ngồi gói bánh chưng cùng mình , mẹ đã chia sẽ những khổ cực , khó khăn , dạy cách mình làm người ,... lúc đó mình cũng thấy buồn nhưng cũng vui vui :v mẹ mình ko muốn qua nhà nội ăn tất niên , mình cũng vậy nhưng rốt cuộc tới lúc đó , gia đình mình vẫn đi :v . thôi trở lại chuyện chính . ba mình khuyên mẹ là về quê ăn tết rủ 2 chị em lề mề là mà mình đi luôn . mẹ mình rất muốn về quê vì mẹ nhớ cái mùi trà , nhớ tiếng nói của bà ngoại . đó là do mình nghĩ . thực tế là do năm ngoái , gia đình mình được vô Gia Lai ăn tết . bà con ở đó thân thiện vô cùng . cách ăn tết của họ cũng khác xa so với dân Đà Nẵng . thế là mẹ mình nhớ tới cái tết quê ngoại . lý do thứ hai là cái ông bác họ hàng xa của mình mất . nghe ba mình kể năm ngoái ổng còn khỏe rần rần , vậy mà năm nay .... . chắc mẹ mình có ý nghĩ : nếu ko gặp bố mẹ thì đến lúc họ mất mới về thăm thì đúng thật là tội lỗi . thật ra gia đình mình có kế hoạch về quê ăn tết từ năm ngoái rồi . nhưng do méo có kinh nghiệm đặt vé tàu . ba mẹ mình thấy giá gần cận tết leo tút lên trời , thế là chuyển hướng vô Gia Lai gần Đà nẵng hơn cho đỡ phí tiền . năm nay bố mẹ mình quyết định đặt vé sớm trước tầm 3, 4 tháng đỡ mất công gần tới tết đặt vé rồi mất máu luôn . ba mình kêu mẹ mình , mình và em mik về Thái Nguyên ăn tết . để ba ở nhà lo mấy cái chậu cây cảnh và phần cúng viếng mộ tổ tiên . mình là đứa méo hiểu chuyện , chỉ nghĩ đơn giản là tết , gia đình phải ở cùng nhau sao lại mỗi người mỗi phương , còn gì là mùi tết . thế là mình nằng nặc đòi ba đi chung lên Thái Nguyên , rốt cuộc là nhận được một đống bạt chửi . 'còn phần mộ cúng viếng tổ tiên , cả mấy cây hoa , để chúng chết à ? ' . mình câm luôn . mẹ mình thì có vẻ vừa muốn đi , vừa muốn ko đi . vì mẹ vốn ko tin tưởng ba lắm . cái hè năm mình lớp 4 - tức là 5 năm trước rồi , 3 mẹ con mình về quê , để ba ở lại nhà giữ đống vịt , cuối cùng lúc mẹ con mình về , thấy đàn vịt còn lẻ tẻ vài con , con chó lớn thì lặn mất tăm trong khi nó đang có mang . mệt mủa quá mà . đi hết thì ko đc . ở lại cũng méo xong :(((

Last edited: 4 Tháng mười một 2019
    Tungtom thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted