Văn 6 Kể buổi sinh hoạt lớp

hàn tuyết kì

Học sinh
Thành viên
6 Tháng chín 2019
129
78
36
Bà Rịa - Vũng Tàu
THCS thiệu chính

yaya@ 2008

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng hai 2020
744
884
121
16
Hưng Yên
Thcs Hùng An
Tớ viết về cô giáo nhé, cô giáo cũng làm trong Trường mà.
"cô dạy em tập viết
Gió đưa thoảng hương nhài
Nắng ghé vào cửa lớp
Xem chúng em học bài "
Đó là những cây thơ nói về người thầy, người cô thân yêu. Em cũng có 1 người cô như thế. Đó là cô giáo dạy văn trường em.
Cô rất đẹp.Cô có dáng người dong dỏng cao.Khuôn mặt cô nhỏ nhắn.Đôi mắt cô dịu hiền,có màu nâu đen với 1 cặp kính màu đỏ rất hợp với cô.Cô có đôi môi nhỏ và hồng hào.Tuy cô không trang điểm nhưng cô vẫn rất xinh.Cô có làn da trắng hồng,mái tóc dài được cô buộc lên rất gọn gàng.Hàng ngày đến trường cô ăn mặc rất giản dị nhưng vẫn toát lên vẻ thanh lịch ,duyên dáng.
Cô không chỉ đẹp người mà còn đẹp nết.Đối với gia đình ,cô chăm lo cho con cái,bố mẹ,....rất chu đáo và tỉ mỉ.
Đói với học sinh,cô rất hiền nhưng đôi lúc chúng em mắc lỗi cô cũng rất nghiêm khắc.Cô giảng bài rất tỉ mỉ và dễ hiểu.Cô còn rất tận tình giúp đỡ các giáo viên khác trong trường.Vì thế ai cũng yêu quý cô.
còn đói với riêng em,cô rất quan tâm em.Có câu nào khó cô đều giảng giải rất tận tình và chi tiết.Khi em mắc lỗi cô không mắng mà chỉ ra lỗi sai của em.Nhờ có cô mà em đã đạt được danh hiệu học sinh giỏi.
Cô ơi ! Em cảm ơn cô rất nhiều vì đã dìu dắt em suốt năm học vừa qua.Cô như người mẹ thứ 2 của em.Em hứa sẽ học tập thật giỏi để không phụ công ơn cô dạy dỗ đến ngày hôm nay.

Only Normal

Bá tước Halloween|Cựu TMod Toán
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
5 Tháng hai 2020
2,687
4,772
506
Hà Nội
THCS Quang Minh
Câu 1 : Bạn tham khảo ở đây : https://diendan.hocmai.vn/threads/k...-dong-o-truong-cho-bo-me.695622/#post-3541591
Câu 2 : Bạn tham khảo ở đây nhé : https://diendan.hocmai.vn/threads/van-tu-su.650074/#post-3295311
Câu 3 : Bạn @hunguy@gmail.com làm rồi nhé bạn .
Tớ viết về cô giáo nhé, cô giáo cũng làm trong Trường mà.
"cô dạy em tập viết
Gió đưa thoảng hương nhài
Nắng ghé vào cửa lớp
Xem chúng em học bài "
Đó là những cây thơ nói về người thầy, người cô thân yêu. Em cũng có 1 người cô như thế. Đó là cô giáo dạy văn trường em.
Cô rất đẹp.Cô có dáng người dong dỏng cao.Khuôn mặt cô nhỏ nhắn.Đôi mắt cô dịu hiền,có màu nâu đen với 1 cặp kính màu đỏ rất hợp với cô.Cô có đôi môi nhỏ và hồng hào.Tuy cô không trang điểm nhưng cô vẫn rất xinh.Cô có làn da trắng hồng,mái tóc dài được cô buộc lên rất gọn gàng.Hàng ngày đến trường cô ăn mặc rất giản dị nhưng vẫn toát lên vẻ thanh lịch ,duyên dáng.
Cô không chỉ đẹp người mà còn đẹp nết.Đối với gia đình ,cô chăm lo cho con cái,bố mẹ,....rất chu đáo và tỉ mỉ.
Đói với học sinh,cô rất hiền nhưng đôi lúc chúng em mắc lỗi cô cũng rất nghiêm khắc.Cô giảng bài rất tỉ mỉ và dễ hiểu.Cô còn rất tận tình giúp đỡ các giáo viên khác trong trường.Vì thế ai cũng yêu quý cô.
còn đói với riêng em,cô rất quan tâm em.Có câu nào khó cô đều giảng giải rất tận tình và chi tiết.Khi em mắc lỗi cô không mắng mà chỉ ra lỗi sai của em.Nhờ có cô mà em đã đạt được danh hiệu học sinh giỏi.
Cô ơi ! Em cảm ơn cô rất nhiều vì đã dìu dắt em suốt năm học vừa qua.Cô như người mẹ thứ 2 của em.Em hứa sẽ học tập thật giỏi để không phụ công ơn cô dạy dỗ đến ngày hôm nay.
Cho mình xin nhận xét về bài của bạn nhé .
Thứ nhất khi trích câu thứ chữ đầu câu thơ là phải viết hoa nhé .
Bạn nên nói về một số hoạt động của cô chứ đừng liệt kê ra như vậy . Ví dụ :
" Hằng ngày cô luôn luôn ân cần dạy dỗ cho chúng em nên người . Cô lo cho từng miếng ăn giấc ngủ " .
Bắt đầu từ câu"Cô giảng bài rất tỉ mỉ và dễ hiểu.Cô còn rất tận tình giúp đỡ các giáo viên khác trong trường.Vì thế ai cũng yêu quý cô."
Bạn nên nói về cách cô giảng bài như thế nào ? . Không hẳn là chỉ "tỉ mỉ " và " dễ hiểu " mà bạn có thể viết lại là :" Cô giảng thật bài dễ hiệu . Cô đưa chúng em về thế giới văn học với những câu chuyện và những từ ngữ phong phú "
Kết bài của bạn đã ổn rồi nhé ^^

• Like
Reactions: ihattl

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa
-kể chuyện đời thường
câu 1:kể chuyện vui hoặc buồn trong lớp em.
câu 2:hãy kể về 1 buổi sinh hoạt lớp
câu 3:hãy kể 1 ng làm trong trường (bác bảo vệ,cô trông giữ thư viện'.........)
cảm on nhìu
Tớ cũng như bạn @hunguy@gmail.com, cũng sẽ viết về giáo viên nha (Xin lỗi nhưng giọng văn của tớ không được tốt cho lắm @@)

Bài làm:

Thầy giáo tôi vừa là một người giáo viên giỏi vừa là một người giáo viên luôn quan tâm, chăm sóc học sinh chúng tôi. Thầy đã dành hết tâm huyết của bản thân vào con đường giảng dạy, dạy cho chúng tôi những cái hay, cái tốt mà không đòi hỏi một sự báo đáp nào.

Thầy là giáo viên dạy lớp hai của tôi hồi Tiểu học. Thầy năm nay đã hơn sáu mươi tuổi, giờ đây thầy đã nghỉ hưu. Thầy có một thân hình gầy gò, dong dỏng cao. Làn da thầy đen sạm và nhăn nheo một phần là vì tuổi già, một phần là do thầy đã trải qua nhiều năm tháng lao động vất vả trên ghế nhà trường.

Thầy có một gương mặt chữ điền phúc hậu luôn tạo cảm giác an toàn và dễ chịu cho người đối diện. Mái tóc thầy đã dần vơi đi và chứa nhiều cọng bạc. Đôi mắt luôn nấp sau cặp kính cho người già của thầy lúc nào cũng nhìn chúng tôi bằng một cách trìu mến và đầy tình yêu thương. Đôi môi thầy khô hốc, ai mới nhìn bờ môi ấy cứ tưởng thầy là thể loại người thường xuyên nói ra những lời cọc cằn, thô lỗ nhưng trái ngược với diện mạo bên ngoài của đôi môi khô cằn là những lời nói vui tươi dí dỏm được thầy nói ra hằng ngày.

Thầy là một người giáo viên rất nhiệt huyết trong nghề. Thầy luôn luôn dạy chúng tôi những lời hay cái tốt, cái chữ cái nghĩa luôn được thầy ưu tiên lên hàng đầu. Thầy luôn ân cần chăm sóc học sinh, những bạn nào học kém, giờ ra chơi hoặc giờ ra về thầy thường nán lại lớp học giảng lại bài học một lần nữa cho các bạn hiểu. Những bài giảng của thầy rất thú vị, hài hước và vô cùng dễ hiểu. Thầy không chỉ được học sinh kính trọng mà còn được các giáo viên đồng nghiệp yêu mến.

Thầy là một người thầy mà tôi rất yêu quý, tôi sẽ mãi mãi ghi nhớ công ơn giảng dạy và rèn luyện cái chữ, cái đức cho tôi trong suốt thời gian mới bước vào đường đời. Tôi tự hứa sẽ cố gắng học hành thật giỏi và vâng lời cha mẹ để không phụ lòng thầy.

Only Normal

Bá tước Halloween|Cựu TMod Toán
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
5 Tháng hai 2020
2,687
4,772
506
Hà Nội
THCS Quang Minh
Tớ cũng như bạn @hunguy@gmail.com, cũng sẽ viết về giáo viên nha (Xin lỗi nhưng giọng văn của tớ không được tốt cho lắm @@)

Bài làm:

Thầy giáo tôi vừa là một người giáo viên giỏi vừa là một người giáo viên luôn quan tâm, chăm sóc học sinh chúng tôi. Thầy đã dành hết tâm huyết của bản thân vào con đường giảng dạy, dạy cho chúng tôi những cái hay, cái tốt mà không đòi hỏi một sự báo đáp nào.

Thầy là giáo viên dạy lớp hai của tôi hồi Tiểu học. Thầy năm nay đã hơn sáu mươi tuổi, giờ đây thầy đã nghỉ hưu. Thầy có một thân hình gầy gò, dong dỏng cao. Làn da thầy đen sạm và nhăn nheo một phần là vì tuổi già, một phần là do thầy đã trải qua nhiều năm tháng lao động vất vả trên ghế nhà trường.

Thầy có một gương mặt chữ điền phúc hậu luôn tạo cảm giác an toàn và dễ chịu cho người đối diện. Mái tóc thầy đã dần vơi đi và chứa nhiều cọng bạc. Đôi mắt luôn nấp sau cặp kính cho người già của thầy lúc nào cũng nhìn chúng tôi bằng một cách trìu mến và đầy tình yêu thương. Đôi môi thầy khô hốc, ai mới nhìn bờ môi ấy cứ tưởng thầy là thể loại người thường xuyên nói ra những lời cọc cằn, thô lỗ nhưng trái ngược với diện mạo bên ngoài của đôi môi khô cằn là những lời nói vui tươi dí dỏm được thầy nói ra hằng ngày.

Thầy là một người giáo viên rất nhiệt huyết trong nghề. Thầy luôn luôn dạy chúng tôi những lời hay cái tốt, cái chữ cái nghĩa luôn được thầy ưu tiên lên hàng đầu. Thầy luôn ân cần chăm sóc học sinh, những bạn nào học kém, giờ ra chơi hoặc giờ ra về thầy thường nán lại lớp học giảng lại bài học một lần nữa cho các bạn hiểu. Những bài giảng của thầy rất thú vị, hài hước và vô cùng dễ hiểu. Thầy không chỉ được học sinh kính trọng mà còn được các giáo viên đồng nghiệp yêu mến.

Thầy là một người thầy mà tôi rất yêu quý, tôi sẽ mãi mãi ghi nhớ công ơn giảng dạy và rèn luyện cái chữ, cái đức cho tôi trong suốt thời gian mới bước vào đường đời. Tôi tự hứa sẽ cố gắng học hành thật giỏi và vâng lời cha mẹ để không phụ lòng thầy.
+ Bài văn của bạn rất hay và ý nghĩa nhé ^^ .
+ Tuy nhiên ở đây chúng ta là học sinh cấp 2 đâu phải là tiểu học nên phải viết một cách tiến bộ hơn tiểu học . Nhưng hãy chú ý nhé viết dài hay ngắn không quan trọng miễn phải làm cho câu văn tràn đầy cảm xúc và ý nghĩa .
+ Ở bài văn của bạn , mình nghĩ bạn nên kể thêm về những lo ấu của thầy giáo bạn . Sự tận tình chăm sóc của thầy giáo bạn .^^ .
+ "Thầy có một thân hình gầy gò " mình nghĩ người đã có tuổi không nên sử dụng từ " thân hình " . Bạn có thể viết câu :"Thầy có dáng người gầy gò"

Lê Uyên Nhii

Yêu lao động | Cựu TMod Văn
Thành viên
2 Tháng ba 2017
2,534
5,850
719
18
Thanh Hóa
THPT Lê Văn Hưu
.Cô có đôi môi nhỏ và hồng hào
lúc nào cũng nở nụ cười dịu dàng để lộ hàm răng trắng đều
Tuy cô không trang điểm nhưng cô vẫn rất xinh.
Tuy cô không trang điểm đậm đà như bao người khác nhưng cô vẫn có 1 sự thu hút người nhìn bằng sự xinh đẹp đơn giản, mộc mạc
Cô không chỉ đẹp người mà còn đẹp nết
cô là 1 ví dụ điển hình của câu tục ngữ '' đẹp người đẹp nết.
.Đối với gia đình ,cô chăm lo cho con cái,bố mẹ,....rất chu đáo và tỉ mỉ.
theo chị thì dùng từ ''cẩn thận'' sẽ hay hơn, vì từ ''tỉ mỉ'' cũng gần nghĩa với ''chu đáo''
Đói với học sinh,cô rất hiền nhưng đôi lúc chúng em mắc lỗi cô cũng rất nghiêm khắc
Đối với học sinh, cô rất vui tính, hòa đồng nhưng đôi khi chúng em làm sai điều gì hay mắc lỗi với ai, sự nghiêm khắc của cô hiện lên rõ rệt.
Cô giảng bài rất tỉ mỉ và dễ hiểu.
Mỗi lần đến tiết của cô, ai ai cũng háo hức mong đợi. Cô giảng bài rất hay,ánh mắt, giọngg nói ấm áp, trong trẻo của cô đã thu hút tất cả chúng em chìm vào trong từng câu nói, cử chỉ của cô.

bài làm của em như vậy cũng khá ôn rồi
đây là những ý chị bổ sung thêm ^^ Chúc em học tốt

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
câu 1:kể chuyện vui hoặc buồn trong lớp em.
Phần mở bài, thân bài bạn linh hoạt nhé! Mình giúp bạn phần cốt truyện thôi nha!
  • Thời gian diễn ra: Buổi chiều, trong tiết HĐNG.
  • Không gian: Trong lớp học.
  • Diễn biến:
    • Hôm nay là ngày sinh nhật cô chủ nhiệm. Cả lớp biết được điều đó là nhờ công " dòm ngó và soi sét" cấp độ thám tử của thằng bạn.
    • Biết tin, đứa nào đứa nấy hào hứng, cùng nhau tổ chức một buổi sinh nhật cho cô.
    • Tiết 5 mới tổ chức sinh nhật, cơ mà lũ bạn xung quanh cao hứng chuẩn bị luôn từ tiết 3 rồi xin xỏ các cô cho mượn bảng vẽ các thứ. Khiếp đi được!
    • Nói là trang trí với cả chuẩn bị thì hơi quá, thực ra thì chỉ có mỗi quả bóng bay treo lên trên tủ và vẽ lên bảng thôi. Đơn giản thế mà chúng nó làm như đón tổng thống không bằng.
    • Đến tiết 5, cả lớp tập hợp nhau trốn xuống gầm bàn, tắt hết điện rồi đóng cửa để cô bất ngờ.
    • Lúc co mở cửa bước vào, một choàng pháo quanh cửa vang lên, giấy bóng giấy màu bay tung tóe, còn lũ quỷ sứ của cô thì bò lổm nhổm lên toe tóe cười, hét đồng thanh: "Chúc mừng sinh nhật cô Thảo-sama=)"
    • Cô vừa bất ngờ, vừa súc động, vừa hạnh phúc. Nhưng chưa kịp nói gì thì nhỏ lớp trưởng đã lon ton chạy lên, tay cầm cái bánh ga tô bé bé xinh xinh, nói: "Chúc cô luôn vui vẻ, mạnh khỏe, trần đầy năng lượng nha cô!"
    • " Và GIÀU nữa!"- Thằng Long nhe răng sún cười.
    • Cô giáo cười tươi, nhìn lũ học trò nghịch ngợm, nói: "Sinh nhật cô tháng trước mà các em=)"
    • Cả lớp ngẩn tò te, bất giác cùng nhau quay mặt nhìn cái thằng Minh nào đó vừa loan tin hôm nay sinh nhật.
    • Thằng Minh cười he he, bảo: " Thì coi như chúc mừng cô sinh nhật được...một tháng!"
    • Buổi sinh nhật diễn ra vui vẻ và hào hứng, ai cũng rất vui. Cô giáo cũng rất mừng vì có những học sinh quan tâm tới cô.
  • Cảm nhận: Vui mừng, phấn khởi, hạnh phúc.
Chúc bạn học tốt ^^

• Like
Reactions: wyn.mai
Top Bottom