Văn 6 Kể về một chuyến về quê

Thảo Nguyễn ^ ^

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng sáu 2019
466
810
96
Hải Phòng
Trường THCS Nam Sơn
Mở bài: giới thiệu một chuyến về quê
Ví dụ:
Ba em sinh ra và lớn lên ở một vùng quê nông thôn đầy nắng và gió. Còn em thì từ nhỏ sống trên thành phố, nên quê đối với em rất đặc biệt. hè vừa rồi em được ba cho về quê để thăm quê, em rất hào hứng và vui vẻ.
II. Thân bài: kể về một chuyến về quê
1. Kể bao quát về chuyến về quê

• Em đi với ba về quê
    • Quê cách nhà em 300 km
    • Quê em rất đẹp và thân thương
2. Kể chi tiết về chuyến về quê
a. Kể chuyến về quê

• Tối mẹ đã chuẩn bị sẵn đồ để sáng em về quê
    • Sáng em dã dậy từ rất sớm để ra bến xe
    • Em leo lên xe và tâm trạng vô cùng phấn khỏi
    • Em ngồi trên xe nhìn mọi cảnh vật bên đường
    • Em ngủ thiếp đi lúc nào không biết
b. Kể lúc về tới quê

• Vừa về tới nhà nội là em bỏ đồ chạy đi cùng tụi nhỏ trong xóm
    • Em đi khắp xóm, ai cũng hỏi han em
    • Em đi hái dừa, bắt cá,… với lũ nhỏ bao mệt
    • Em rất thú vị với những trờ chơi dưới quê
    • Em chơi trốn tìm, chơi bắt cá, chơi thả diều, chơi nhảy dây,…
    • Mọi người dân quê rất thân thiện, họ cho em rất nhiều quà quê
    • Bà nội em lúc nào cũng dặn em cẩn thận, lo cho em
    • Em rất thích đàn chó và vịt của nhà nội
    • Về quê mọi thứ thật thanh bình
III. Kết bài: nêu cảm nghĩ của em về chuyến về quê
Nguồn:Vndoc

Cherry_cherry

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng mười 2018
333
976
96
18
Thanh Hóa
trường trung học cơ sở hoằng hà
Hãy kể về một chuyến về quê thăm ông bà dịp Tết đến.
Thanks!
Mở bài:
Tết là ngày mọi người thân trong gia đình quây quần bên nhau,nhưng gia đình tôi ở xa nên ít về quê,nghe mẹ nói năm nay sẽ cho 2 chị em tôi về quê thăm ông bà,trong lòng tôi bỗng náo nức lạ thường,hình ảnh nồi bánh chưng xanh rồi mọi người cùng nhau đón giao thừa cứ hiện lên trong đầu tôi,chưa gì tôi đã cảm nhận được không khí ngày tết tràn ngập muôn nơi.
Thân bài:
- Tâm trạng trước khi về quê
- Miêu tả khung cảnh làng quê
- Mọi người trong nhà ra ngoài đón cả gia đình(chú ý miêu tả không khí,hình ảnh khi người thân trong gia đình lâu ngày mới gặp nhau)
- Mọi người quây quần bên nhau kể chuyện ngày tết.Cùng nhau nấu bánh chưng,mấy đứa trẻ rủ nhau đi chơi.
Kết bài:Mùa xuân năm nay đã để lại trong kí ức em những kỉ niệm đẹp đẽ,thời gian tuy ngắn ngủi nhưng đã gắn kết tình cảm của mọi người trong nhà.Chia tay ông bà, các cô, các bác mà sao tôi cứ muốn bật khóc tôi mong mùa xuân năm sau lại được về quê đón tết cùng mọi người.

• Like
Reactions: ihattl

Nguyễn Đình Hào

Học sinh mới
Thành viên
29 Tháng mười 2019
16
9
6
20
Hà Tĩnh
thpt phan đình phùng
Hãy kể về một chuyến về quê thăm ông bà dịp Tết đến.
Thanks!
Sau chín tháng học hành vất vả, cuối cùng chúng em cũng được nghỉ hè. Mùa hè đến, bố mẹ thường hay đưa em đi chơi công viên nước hoặc đi xem vườn thú. Nhưng em thích nhất là được về quê thăm ông bà nội.
Như mọi năm, cứ đầu mùa hè là gia đình em dành khoảng 3 - 4 ngày cùng nhau về quê chơi. Quê em đẹp lắm. Đi trên con đường đất gập ghềnh sỏi đá, ngồi trong xe nhìn ra xa, là cánh đồng lúa rộng bao la mang màu xanh của mạ non. Xa xa, một vài chú bò đang khoan thai gặm cỏ. Một vài cậu bé đang chạy đuổi nhau để giành lấy cánh diều đang bay cao trên trời xanh rộng lớn. Chốc chốc, một đàn chim lại đua nhau chuyền cành.
Nhà ông bà nội em nằm trên một con đường nhỏ, ô tô không đi vào được. Nhà ông bà lợp mái ngói đỏ, mang màu rêu phong cổ kính. Trước nhà là một mảnh vườn nhỏ, là nơi ông em trồng rau và nuôi gà. Cành đó là một ao đầy cá. Khi thấy em và bố mẹ đến, ông bà phấn khởi lắm. Ông ôm em một cái thật chặt sau đó dắt em ra vườn chơi rồi cầm cần rẻ em ra câu cá. Hai ông cháu nói chuyện rôm rả. Ông hỏi thăm tình hình học tập của em và kể cho em nghe rất nhiều chuyện. Thấy hai ông cháu đang vui vẻ với nhau, bà em dắt bố mẹ em vào nhà và pha chè.
Tối đến, bà cùng mẹ chuẩn bị bữa cơm "cây nhà lá vườn": cá kho, thịt luộc cùng canh chua - toàn thịt rau mà ông bà nuôi trồng trong ao vườn. Có lẽ bởi thế nên em thấy bữa ăn rất ngon. Xong, em ra nằm võng ở ngoài vườn và ngủ đi lúc nào không hay.
Thời gian trôi qua mau cũng đã đến lúc bố mẹ phải đi làm, em cũng cần chuẩn bị cho năm học mới. Trước khi chia tay, ông tặng em chiếc cần câu của ông và dặn: "Khi nào rảnh thì lại lên đây chơi với ông nhé".

• Like
Reactions: ihattl

Cherry_cherry

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng mười 2018
333
976
96
18
Thanh Hóa
trường trung học cơ sở hoằng hà
Mở bài: giới thiệu một chuyến về quê
Ví dụ:
Ba em sinh ra và lớn lên ở một vùng quê nông thôn đầy nắng và gió. Còn em thì từ nhỏ sống trên thành phố, nên quê đối với em rất đặc biệt. hè vừa rồi em được ba cho về quê để thăm quê, em rất hào hứng và vui vẻ.
II. Thân bài: kể về một chuyến về quê
1. Kể bao quát về chuyến về quê

• Em đi với ba về quê
    • Quê cách nhà em 300 km
    • Quê em rất đẹp và thân thương
2. Kể chi tiết về chuyến về quê
a. Kể chuyến về quê

• Tối mẹ đã chuẩn bị sẵn đồ để sáng em về quê
    • Sáng em dã dậy từ rất sớm để ra bến xe
    • Em leo lên xe và tâm trạng vô cùng phấn khỏi
    • Em ngồi trên xe nhìn mọi cảnh vật bên đường
    • Em ngủ thiếp đi lúc nào không biết
b. Kể lúc về tới quê

• Vừa về tới nhà nội là em bỏ đồ chạy đi cùng tụi nhỏ trong xóm
    • Em đi khắp xóm, ai cũng hỏi han em
    • Em đi hái dừa, bắt cá,… với lũ nhỏ bao mệt
    • Em rất thú vị với những trờ chơi dưới quê
    • Em chơi trốn tìm, chơi bắt cá, chơi thả diều, chơi nhảy dây,…
    • Mọi người dân quê rất thân thiện, họ cho em rất nhiều quà quê
    • Bà nội em lúc nào cũng dặn em cẩn thận, lo cho em
    • Em rất thích đàn chó và vịt của nhà nội
    • Về quê mọi thứ thật thanh bình
III. Kết bài: nêu cảm nghĩ của em về chuyến về quê
Nguồn:Vndoc
Sau chín tháng học hành vất vả, cuối cùng chúng em cũng được nghỉ hè. Mùa hè đến, bố mẹ thường hay đưa em đi chơi công viên nước hoặc đi xem vườn thú. Nhưng em thích nhất là được về quê thăm ông bà nội.
Như mọi năm, cứ đầu mùa hè là gia đình em dành khoảng 3 - 4 ngày cùng nhau về quê chơi. Quê em đẹp lắm. Đi trên con đường đất gập ghềnh sỏi đá, ngồi trong xe nhìn ra xa, là cánh đồng lúa rộng bao la mang màu xanh của mạ non. Xa xa, một vài chú bò đang khoan thai gặm cỏ. Một vài cậu bé đang chạy đuổi nhau để giành lấy cánh diều đang bay cao trên trời xanh rộng lớn. Chốc chốc, một đàn chim lại đua nhau chuyền cành.
Nhà ông bà nội em nằm trên một con đường nhỏ, ô tô không đi vào được. Nhà ông bà lợp mái ngói đỏ, mang màu rêu phong cổ kính. Trước nhà là một mảnh vườn nhỏ, là nơi ông em trồng rau và nuôi gà. Cành đó là một ao đầy cá. Khi thấy em và bố mẹ đến, ông bà phấn khởi lắm. Ông ôm em một cái thật chặt sau đó dắt em ra vườn chơi rồi cầm cần rẻ em ra câu cá. Hai ông cháu nói chuyện rôm rả. Ông hỏi thăm tình hình học tập của em và kể cho em nghe rất nhiều chuyện. Thấy hai ông cháu đang vui vẻ với nhau, bà em dắt bố mẹ em vào nhà và pha chè.
Tối đến, bà cùng mẹ chuẩn bị bữa cơm "cây nhà lá vườn": cá kho, thịt luộc cùng canh chua - toàn thịt rau mà ông bà nuôi trồng trong ao vườn. Có lẽ bởi thế nên em thấy bữa ăn rất ngon. Xong, em ra nằm võng ở ngoài vườn và ngủ đi lúc nào không hay.
Thời gian trôi qua mau cũng đã đến lúc bố mẹ phải đi làm, em cũng cần chuẩn bị cho năm học mới. Trước khi chia tay, ông tặng em chiếc cần câu của ông và dặn: "Khi nào rảnh thì lại lên đây chơi với ông nhé".
Hai bạn làm bài lạc đề rồi,đề bài là kể về một chuyến đi thăm ông bà dịp Tết chứ không phải là về mùa hè,trước khi hỗ trợ các bạn nên đọc kĩ đề bài ^^

Top Bottom