Sử 6 Cách học Sử thuộc bài nhanh

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi, mai em kiểm tra Sử rồi, tối nay chắc phải thức đêm thôi :p. Lý thuyết thì em cũng nắm những ý chính, nhưng mọi người có cách nào giúp em học thuộc nhanh được không ạ? Có tận 7 chủ đề mà em phải học nhưng giờ rối quá! Các anh chị giúp em cách học Sử thuộc nhanh mà vẫn nắm rõ lý thuyết với ạ!

0334052114

Học sinh
Thành viên
22 Tháng chín 2019
2
25
21
Phú Thọ
Trường THCS Đồng Lương
Mọi người ơi, mai em kiểm tra Sử rồi, tối nay chắc phải thức đêm thôi :p. Lý thuyết thì em cũng nắm những ý chính, nhưng mọi người có cách nào giúp em học thuộc nhanh được không ạ? Có tận 7 chủ đề mà em phải học nhưng giờ rối quá! Các anh chị giúp em cách học Sử thuộc nhanh mà vẫn nắm rõ lý thuyết với ạ!
Bạn cứ đọc nhiều lần trong sách và vở ấy sau đó gấp lại là thuộc mà . *Học một số ý chính thôi*

• Like
Reactions: ihattl

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Bạn cứ đọc nhiều lần trong sách và vở ấy sau đó gấp lại là thuộc mà . *Học một số ý chính thôi*
Do tối rồi nên mình buồn ngủ lắm, mà buồn ngủ thì mình còn không muốn đọc đâu! Đau mắt lắm!

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Thực ra để nắm được bài nhanh không khó, quan trọng là em có kiên trì hay không thôi.... Em có chia sẻ là lí thuyết em đã nắm kĩ được ý chính rồi đúng không nhỉ? Đây chính là lợi thế của em.... Nếu mai thi rồi, thì theo chị em nên xem lại 1 lượt tất cả các bài cần ôn... Trước hết là đọc kĩ lại phần cô cho ghi, rồi sau đó kết hợp với phần lí thuyết cô giảng để nhớ lâu hơn. Em có thể vạch các ý ra để học cho dễ nhé. Nếu mai thi rồi thì chị nghĩ em không nên ép bản thân mình học nhiều quá, vì càng học càng rối. Tốt nhất, hãy học lại, học qua để nắm vững kiến thức, để nhớ lại kiến thức, sau đó hãy dành thời gian nghỉ ngơi . Và sáng mai, tranh thủ dậy sớm 1 chút xem lại bài là ổn nhé!

• Like
Reactions: Thái Minh Quân

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Thực ra để nắm được bài nhanh không khó, quan trọng là em có kiên trì hay không thôi.... Em có chia sẻ là lí thuyết em đã nắm kĩ được ý chính rồi đúng không nhỉ? Đây chính là lợi thế của em.... Nếu mai thi rồi, thì theo chị em nên xem lại 1 lượt tất cả các bài cần ôn... Trước hết là đọc kĩ lại phần cô cho ghi, rồi sau đó kết hợp với phần lí thuyết cô giảng để nhớ lâu hơn. Em có thể vạch các ý ra để học cho dễ nhé. Nếu mai thi rồi thì chị nghĩ em không nên ép bản thân mình học nhiều quá, vì càng học càng rối. Tốt nhất, hãy học lại, học qua để nắm vững kiến thức, để nhớ lại kiến thức, sau đó hãy dành thời gian nghỉ ngơi . Và sáng mai, tranh thủ dậy sớm 1 chút xem lại bài là ổn nhé!
Chị ơi, chị xem có cách nào để chữa "bệnh" cho em không!
Đúng là em chia sẻ đã nắm rõ lý thuyết chính, nhưng em có cái tật là mỗi khi làm bài tập là kiến thức nó không chịu in vào não mà nó bay hơi hết! Em cũng không biết vì sao nữa! Chắc là tại em buồn ngủ quá nên mới vậy! Em sợ mai thi cũng như thế thì chết em :>( .à bây giờ em rất rất là buồn ngủ nữa huhuhuhuhu

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Đúng là em chia sẻ đã nắm rõ lý thuyết chính, nhưng em có cái tật là mỗi khi làm bài tập là kiến thức nó không chịu in vào não mà nó bay hơi hết! Em cũng không biết vì sao nữa! Chắc là tại em buồn ngủ quá nên mới vậy! Em sợ mai thi cũng như thế thì chết em :>( .à bây giờ em rất rất là buồn ngủ nữa huhuhuhuhu
đó là do em bị áp lực đấy.... Cứ mỗi lần bị áp lực, là trong đầu ta sẽ quên đi hết những thứ mình đã học.... Nếu gặp trường hợp này thì em hãy thật bình tĩnh, đừng suy nghĩ nhiều.... Đừng cố nhớ lại kiến thức vào lúc đó, vì càng cố nhớ sẽ càng quên. Hãy bình tĩnh lại thì kiến thức nó sẽ tự về....
Chị cũng hay bị vậy, và có lần suýt khóc ngay trong phòng thi vì bị áp lực.... Nhưng sau 1 hồi cố gắng lấy lại tinh thần, khích lệ bản thân thì đã có thể tự tin hoàn thành tốt bài thi.
Còn nếu giờ em buồn ngủ, hãy thử tìm cái gì làm để đầu óc thảnh thơi, thoải mái rồi hãy vào học nhé, đừng cố gắng học khi ta buồn ngủ. Vì học sử ấy, em mà buồn ngủ mà cố học thì xong luôn....

tudu._.1995

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2018
611
386
101
Hà Tĩnh
THCS Bắc Hồng
Em cứ lọc ra những ý chính rồi học thuộc cũng được mà.

Tuấn Hồng

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng hai 2020
347
437
51
TP Hồ Chí Minh
Trong tù á ae :>
Bạn có thể lọc ra những từ ngữ ngắn mang nội dung cả bài (vì mỗi quyển sách giáo khoa chỉ có 20% là từ có mang ý chính còn 80% còn lại chỉ là những phó từ,....) và từ những từ ngữ đó phát triển thành sơ đồ tư duy (bạn có thể vẽ sơ đồ tư duy bằng 3 đến 5 loại màu khác nhau và đừng nên vẽ quá nhiều màu sẽ bị rối).
Sau đó bạn có thể sử dụng phương pháp đọc nhanh nhưng nắm rõ nội dung (ở trên mạng hoặc trong sách tham khảo) để áp dụng. Phương pháp này sẽ giúp bạn rất nhiều khi học thuộc.
Khi học thuộc, bạn hãy nắm chặt bàn tay phải lại như cú đấm, như thế sẽ thuộc nhanh hơn. Còn khi đi thi, bạn nên nắm chặt tay trái để kiến thức ùa về nhé!
Chắc bạn bị áp lực và do "mùi phòng thi" nó tác động đến bạn đấy! Bạn nên rèn luyện tâm trạng luôn ở hướng tốt khi bước chân vào phòng thi và luôn nghĩ "I can do it!" và cố gắng làm bài thi thật tốt là an toàn!

Top Bottom