Toán 9 Hình học - Hệ thức lượng và CM đẳng thức

Thảo luận trong 'Hệ thức lượng trong tam giác' bắt đầu bởi ankhongu, 8 Tháng mười 2019.

Lượt xem: 121

1. ankhongu

ankhongu Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Dong Da secondary school
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

1. Cho tam giác ABC vuông tại A, có đường trung tuyến BM (M thuộc AC). Kẻ CD vuông góc với BM tại D. H là hình chiếu của D trên AC. CMR : AH = 3HD

2. Cho hình vuông ABCD, M là trung điểm của BC và N là trung điểm của CD. Tính [tex]tan\angle MAN[/tex] ?

Bài 1 mình làm nếu như cách của mình đúng thì chỉ cần chứng minh BD = 3CD nữa là xong mà giờ đến đây bí quá :(

Last edited: 8 Tháng mười 2019
  2. Lena1315

Lena1315 Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Ngoc Lam

Bài 2: Nối AM, BN. Gọi H là giao điểm của AM và BN. Đặt [tex]a=AB= BC= CD= DA (a>0) => BM=MC=CN=ND = \frac{a}{2}[/tex]
    Áp dụng pitago cho tam giác ABM vuông tại B, được [tex]AB^2+BM^2=AM^2 => AM=\sqrt{x^2+(\frac{x}{2})^2}=\frac{\sqrt{5}x}{2}[/tex]
    Lại có [tex]\widehat{BAM}=\widehat{NBC}[/tex] (dễ cm tam giác ABM = CBN) và [tex]\widehat{NBC}+\widehat{ABN}=90^o=> \widehat{BAM}+\widehat{ABN}=90^o=>\widehat{AHB}=90^o[/tex]
    Xét tam giác ABM vuông tại B, đường cao BH, có [tex]BI=\frac{AB.BM}{AM}=\frac{a.\frac{a}{2}}{\frac{\sqrt{5}a}{2}}=\frac{\sqrt{5}a}{5}[/tex]
    Vậy [tex]tan \widehat{MAB}=\frac{BI}{AB}=...[/tex]

Nguyễn Quế Sơnankhongu thích bài này.
  3. ankhongu

ankhongu Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Dong Da secondary school

Xin lỗi bạn, mình bấm nhầm chữ B với chữ N, bạn giải lại cho mình được không vậy ?

P.S : Với cả bạn không cần phải khổ thế đâu :D Nếu mà đó là tính tan MAB thì sẽ là :
    [tex]tan\angle MAB = \frac{BM}{AB} = \frac{1}{2}[/tex] . Còn nữa, trong TH của bạn thì phải là : [tex]tam\angle MAB = \frac{BH}{AH}[/tex] mới đúng nha, chứ trong tam giác bạn xét khi đó thì AB là cạnh huyền

Last edited: 8 Tháng mười 2019
    Lena1315 thích bài này.
  4. Lena1315

Lena1315 Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Ngoc Lam

tính tanMAN thì vẫn đặt như trên bạn nhé. IN=BN-BI và AI=[tex]\sqrt{AB^2+BI^2}[/tex] r tính IN/AI là ra ^^

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted