Địa 6 Cách học Địa thuộc bài nhanh

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa

Thảo Nguyễn ^ ^

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng sáu 2019
466
811
96
Hải Phòng
Trường THCS Nam Sơn
Các bạn ơi, có thể cho mình hỏi cách để học thuộc mấy trang Địa lí dài chỉ mà lâu quên được không ạ?
Mai phải kiểm tra rồi, cảm ơn mấy bạn nhiều !
Theo chị,mik chỉ cần hiểu và đọc nhiều bài đấy thì sẽ nhanh thuộc thôi mà
cj hay làm thế lắm

nguyenvandung7579@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng ba 2019
321
930
96
Hải Dương
THCS Bình Minh
Các bạn ơi, có thể cho mình hỏi cách để học thuộc mấy trang Địa lí dài chỉ mà lâu quên được không ạ?
bạn cứ đọc trôi chảy hết toàn bộ rồi học từng câu một là được.mình học thế nhanh thuộc lắm

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng ba 2019
321
930
96
Hải Dương
THCS Bình Minh
Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: ihattl

HUY Quang Mai

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng tư 2017
534
263
121
19
Thanh Hóa
Bighit Entertainment
nếu bạn muốn học thuộc địa mà hiểu lâu thì bạn phải đọc đi đọc lại cho kỹ vô nhưng đọc phải hiểu rồi ngồi trước gương đọc hoặc viết ra giấy ạ đấy là cách mình học thuộc

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
thế không tốt cho sức khỏe đâu
Tại sao lại thế nhỉ, bằng chứng của bạn đâu? Rõ ràng dậy sớm tốt hơn thức khuya nhiều, vì buổi sáng đầu óc minh mẫn hơn, còn thức khuya nhiều MỚI GÂY RA BÉO PHÌ.
Theo anh, em cứ đọc ra miệng từng ý rồi nhớ lại, sau đó sau mỗi câu hỏi trong đề cương thì đọc lại toàn bộ các ý của câu đó xem thuộc chưa, nếu chưa phải học lại ý đó. Em cố gắng lên, vì sau này nhiều môn học thuộc nữa cơ. Nhưng theo anh, em ko nên học thuộc mà nên học theo ý, vì như thế em không phải học thuộc quá nhiều mà khi thi có thể triển khai ý ra, giống môn Văn ấy.

• Like
Reactions: ihattl

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng ba 2019
321
930
96
Hải Dương
THCS Bình Minh
Tại sao lại thế nhỉ, bằng chứng của bạn đâu? Rõ ràng dậy sớm tốt hơn thức khuya nhiều, vì buổi sáng đầu óc minh mẫn hơn, còn thức khuya nhiều MỚI GÂY RA BÉO PHÌ.

Theo anh, em cứ đọc ra miệng từng ý rồi nhớ lại, sau đó sau mỗi câu hỏi trong đề cương thì đọc lại toàn bộ các ý của câu đó xem thuộc chưa, nếu chưa phải học lại ý đó. Em cố gắng lên, vì sau này nhiều môn học thuộc nữa cơ. Nhưng theo anh, em ko nên học thuộc mà nên học theo ý, vì như thế em không phải học thuộc quá nhiều mà khi thi có thể triển khai ý ra, giống môn Văn ấy.

vậy nhỡ bạn hông dạy sớm được thì sao

Last edited by a moderator:

windy angel

Học sinh mới
Thành viên
1 Tháng mười 2019
12
3
6
17
Khánh Hòa
Trường THCS Nguyễn Bỉnh Khiêm
Theo chị, em nên lập sơ đồ tư duy của 5 bài đó, phân tích những ý chính của từng bài học sơ là thuộc ngay, cách học rất hiểu quả, hãy cho chị biết 5 bài em cần học để chị giúp em lập sơ đồ cho

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa
Theo chị, em nên lập sơ đồ tư duy của 5 bài đó, phân tích những ý chính của từng bài học sơ là thuộc ngay, cách học rất hiểu quả, hãy cho chị biết 5 bài em cần học để chị giúp em lập sơ đồ cho
Dạ là bài "Vị trí, hình dạng, và kích thước của Trái Đát"; "Tỉ lệ bản đồ"; "Phương hướn, kinh độ, vĩ độ và toạ độ địa lí"; "Kí hiệu bản đồ. Cách biểu hiện địa hình trên bản đồ"

windy angel

Học sinh mới
Thành viên
1 Tháng mười 2019
12
3
6
17
Khánh Hòa
A/Vị trí ,hình dạng, và kích thước của trái đất
1/vị trí của trái đất trong hệ mặt trời->trái đất nằm ở vị trí thứ 3 trong hệ mặt trời(
em có thể biết thêm những vị trí của hành tinh khác nếu cần thiết).
2/Hình dạng kích thước của trái đát và hệ thống kinh vĩ tuyến->trái đất hình cầu và có kích thước rất lớn. quả địa cầucầu có 360 đường kinh tuyến. Có tất cả là 181 vĩ tuyến.
->Những kinh tuyến nằm ở bên phải kinh tuyến gốc là kinh tuyến Đông. Những kinh tuyến nằm bên trái kinh tuyến gốc là kinh tuyến Tây.
B/Tỉ lệ bản đồ
1/ý nghĩa của tỉ lệ bản đồ->dựa vào tỉ lệ bản đồ chúng ta có thể biết các khoảng cách của bản đồ đã thu nhỏ bao nhiêu lần so với thước thật.
->có 2 dạng bản đồ:-tỉ lệ số
-tỉ lệ thước9 em có thể đọc sơ qua trong sách)
2/đo tính các thuộc địa...( phần này không quan trọng lắm trọng sơ, nếu muốn nắm chắc thì em lấy bút chì gạch dưới những từ chính cần thiết )
phần còn lại em dựa theo mà làm nhé

windy angel

Học sinh mới
Thành viên
1 Tháng mười 2019
12
3
6
17
Khánh Hòa
à không. đó là tóm tắt ý chính học sơ qua và học thuộc trong vở sẽ dễ thuộc hơn và nắm bài chắc

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
Thực ra chỉ cần nhớ ý chính thôi bạn
Học dậy sớm 5h là được
Học khuya đầu óc không minh mẫn vì mệt sau một ngày mà
Học sáng sớm trời mát dễ học hơn (như mình)
;)

phamkimcu0ng

Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
9 Tháng mười 2018
1,683
7,939
561
Cà Mau
Trường trung học cơ sở Nguyễn Thiện Thành
Địa có thể học theo sơ đồ, theo ý chính, em cứ vẽ ra 1 cái hình như cái cây hay gì đó cho nó đẹp, dễ nhìn xíu rồi đưa bài vào theo dạng nhánh ấy, nó sẽ gây ấn tượng, nhớ lâu lắm đấy :D
Còn thời gian học thì tùy người, những người thích học lúc yên lặng thì học vào buổi sáng sớm hoặc tối 1 xíu, còn nếu không thì vừa nghỉ ngơi xong thì học. Khi nào cảm thấy bản thân dễ chịu, dễ tiếp thu thì cứ học, đừng quá ràng buộc, có thể chia làm nhiều buổi để học nếu bài quá nhiều :D

Top Bottom