Văn 9 Đề ôn luyện 3 văn bản nhật dụng HKI

The Joker

BTV World Cup 2018
HV CLB Lịch sử
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
12 Tháng bảy 2017
4,754
7,085
804
Hà Nội
THPT Việt Đức
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

PHONG CÁCH HỒ CHÍ MINH ~ Lê Anh Trà ~
Câu 1: Theo em, vẻ đẹp nổi bật trong phong cách Hồ Chí Minh được nói tới trong văn bản trên là gì?
Câu 2: Vì sao có thể nói lối sống của Bác là sự kết hợp giữa giản dị và thanh cao?
Câu 3: Bài học của em từ vẻ đẹp trong phong cách Hồ Chí Minh qua bài viết này?
ĐẤU TRANH CHO MỘT THẾ GIỚI HÒA BÌNH ~ G. Mác-két ~
Câu 1: Em học tập được gì ở cách vào đề của tác giả bài viết?
Câu 2: Theo tác giả bài viết, sự tốn kém ghê gớm và sự phi lý của cuộc chạy đua vũ trang chuẩn bị cho chiến tranh hạt nhân là như thế nào?
Câu 3: Em có suy nghĩ gì về ý kiến: chiến tranh hạt nhân chẳng những đi ngược lại lý trí của loài người mà còn đi ngược lại cả lí trí của tự nhiên?
Câu 4: Trong bài viết “Đấu tranh cho một thế giới hòa bình”, tác giả đã chỉ ra nguy cơ của chiến tranh hạt nhân đe dọa loài người và nhấn mạnh vào nhiệm vụ đấu tranh để ngăn chặn nguy cơ ấy. Là một người yêu chuộng hòa bình, em gửi thông điệp gì đến mọi người để bảo vệ hòa bình thế giới?
TUYÊN BỐ THẾ GIỚI VỀ SỰ SỐNG CÒN, QUYỀN ĐƯỢC BẢO VỆ VÀ PHÁT TRIỂN CỦA TRẺ EM
Câu 1: Tóm tắt ngắn gọn các điều kiện thuận lợi cơ bản để cộng đồng quốc tế hiện nay có thể đẩy mạnh việc chăm sóc, bảo vệ trẻ em?
Câu 2: Theo em, vì sao cộng đồng quốc tế phải ra “Tuyên bố thế giới về sự sống còn, quyền được bảo vệ và phát triển của trẻ em”?
Câu 3: Theo em, phần nhiệm vụ trong bản “Tuyên bố thế giới về sự sống còn, quyền được bảo vệ và phát triển của trẻ em” như vậy đã đầy đủ chưa? Làm thế nào để thực hiện tốt các nhiệm vụ đó?
Mọi người giúp em với ạ. @xuanle17 @Harry Nanmes @baochau1112 @Hạ Di

Last edited:
  • Like
Reactions: Tungtom

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
PHONG CÁCH HỒ CHÍ MINH ~ Lê Anh Trà ~
Câu 1: Theo em, vẻ đẹp nổi bật trong phong cách Hồ Chí Minh được nói tới trong văn bản trên là gì?
- Vẻ đẹp nổi bật được nói đến là sự kết hợp hài hòa giữa truyền thống văn hóa dân tộc và tinh hoa văn hóa nhân loại, giữa thanh cao và giản dị của HCM.
Câu 2: Vì sao có thể nói lối sống của Bác là sự kết hợp giữa giản dị và thanh cao?
- Có thể nói lối sống của Bác là sự kết hợp giữa giản dị và thanh cao là vì:
  • Đây không phải là lối sống kham khổ của những người tự tìm niềm vui trong cảnh nghèo.
  • Không phải là lối sống tự cho mình hơn người.
  • Lối sống của Bác là cách sống có văn hóa, một cách bồi dưỡng tinh thần và thể xác.
  • Phong cách của Người bộc lộ một quan niệm thẩm mĩ về lẽ sống, cách di dưỡng tinh thần.
Câu 3: Bài học của em từ vẻ đẹp trong phong cách Hồ Chí Minh qua bài viết này?
Bài học cho bản thân:
  • Rèn luyện, tu dưỡng đạo đức, không ngừng học hỏi.
  • Sống giản dị, không đua đòi những thứ xa hoa,...
  • Quan trọng: luôn học tập và làm theo tấm gương Bác.
ĐẤU TRANH CHO MỘT THẾ GIỚI HÒA BÌNH ~ G. Mác-két ~
Câu 1: Em học tập được gì ở cách vào đề của tác giả bài viết?
- Tác giả đưa ra trực tiếp vấn đề cần bàn luận-) cần dẫn trực tiếp với những vấn đề bức thiết của xã hội. (Nghe hơi vô lý nhỉ, nhưng đọc câu này chị nghĩ ra mỗi cái nị)
(Gửi em mấy cái này trước nhé, chị sợ không lưu được nên gửi em, cũng xin lỗi vì hỗ trợ em muộn. )

Top Bottom