Sinh 12 , Xác xuất thu được cá thể thuần chủng?

La Thị Duyên

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng sáu 2019
38
10
6
20
Bắc Giang
Thpt Lục Ngạn Số 1
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho biết mỗi cặp gen quy định một tính trạng ,alen trội là trội hoàn toàn. Xét phép lai AaBbDdEe×AaBbDdEE thu được F1. Lấy ngẫu nhiên 1 cá thể ,xác suất để thu được cá thể thuần chủng là bao nhiêu? Mọi người cho mình xin công thức làm dạng bài tập này luôn nhé. Cám ơn mọi người nhiều

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Cho biết mỗi cặp gen quy định một tính trạng ,alen trội là trội hoàn toàn. Xét phép lai AaBbDdEe×AaBbDdEE thu được F1. Lấy ngẫu nhiên 1 cá thể ,xác suất để thu được cá thể thuần chủng là bao nhiêu? Mọi người cho mình xin công thức làm dạng bài tập này luôn nhé. Cám ơn mọi người nhiều
Aa x Aa -> 1/4 AA:2/4Aa:1/4aa
Bb x Bb -> 1/4 BB:2/4Bb:1/4bb
Dd x Dd -> 1/4DD :2/4Dd:1/4dd
Ee x EE -> 1/2 EE :1/2Ee
-> Tỉ lệ cá thể thuần chủng thu dc:
2/4 x 2/4 x 2/4 x 1/2=1/16

Vũ Lan Anh

Học sinh gương mẫu
Thành viên
9 Tháng sáu 2018
1,330
2,521
331
Thái Nguyên
FBI-CIA
công thức thì hình như không có chị ạ! có cách làm
tỉ lệ của một loại KG nào đó bằng tích tỉ lệ các cặp gen có trong KG đó. Nếu bài toán cho nhiều cặp gen thì phải tính tỉ lệ của mối cặp gen sau đó nhân chúng lại.

Top Bottom