Tâm sự Cách học Tiếng Anh tốt

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ai giỏi Tiếng Anh thì mong hãy chia sẻ giúp mình cách học tốt, đặc biệt là cách ghi nhớ và phần nói. Mình khá buồn vì bài tập ngữ pháp mình khó thuộc công thức nhưng may vẫn làm được hầu hết. Tuy nhiên phần nói thì mình khá kém, hầu như mình không thể hiểu gì lời thầy cô nói.Mình đã thử nhiều cách như tập nghe với luyện nói nhưng không khá lên nổi. Mong các bạn học giỏi Tiếng Anh giúp mình hai phần này.
Cảm ơn nhiều ạ

Last edited:

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Ai giỏi Tiếng Anh thì mong hãy chia sẻ giúp mình cách học tốt, đặc biệt là cách ghi nhớ và phần nói. Mình khá buồn vì bài tập ngữ pháp mình khó thuộc công thức nhưng may vẫn làm được hầu hết. Tuy nhiên phần nói thì mình khá kém, hầu như mình không thể hiểu gì lời thầy cô nói.Mình đã thử nhiều cách như tập nghe với luyện nói nhưng không khá lên nổi. Mong các bạn học giỏi Tiếng Anh giúp mình hai phần này.
Cảm ơn nhiều ạ
Học tiếng Anh thì phải siêng, phải kiên trì thì mới học tốt được. Đầu tiên là phải vững phần nền trước thì sau này học rất dễ. Bạn có thể đăng kí các khóa học tiếng Anh cơ bản hoặc tiếng Anh cho người mới bắt đầu trên mạng. Bạn mua 2 cuốn sách Ngữ pháp tiếng Anh của cô Mai Lan Hương để học ngữ pháp, học thật kĩ vào. Còn từ vựng thì học qua truyện, qua films, qua bài hát, ... Nên chọn những films dễ dễ nghe xíu, những bộ phim mang tính giao tiếp cơ bản ấy. Còn films gì thì mình không recommend được vì mình không biết nhá. Luyện nói thì trước tiên phải thuộc 44 âm IPA trước, rồi luyện trọng âm, ngữ điệu, sau đó luyện tốc độ. Nghe thì đơn giản nhưng không đâu, phải kiên trì mới học được. Nói chung đừng căng thẳng quá, học nhẹ nhàng, tâm lý bình thường thôi. Mình cũng từng ngu Anh lắm đấy, tầm học sinh cấp 1 mà tiếng Anh khó khăn lắm mới đc 8,5 xong quy tròn lên 9 để đc HSG thì bạn hiểu chứ. Nhưng sau nỗ lực như điên thì mình là học sinh chuyên Anh. Ý mình không phải khoe, mình muốn nói là để học được tốt tiếng Anh thì bạn phải nỗ lực thật nhiều, mà không chỉ tiếng Anh thôi đâu mà còn rất nhiều thứ khác trong cuộc sống. Nói chung, luôn đặt 2 chữ nỗ lực và kiên trì lên hàng đầu trong mọi việc.

Lã Thái Thanh

Học sinh mới
Thành viên
9 Tháng mười hai 2018
28
14
6
Quảng Ninh
THCS Mạo Khê II
Cảm ơn nhiều ạ
Nói về ghi nhớ thì không còn cách nào ngoài học thuộc đâu em. Phần nói thì mình học bảng phiên âm IPA rồi chăm nghe các video trên mạng tùy theo trình độ. Nghe không phụ đề trước rồi nhại lại theo. Cách này chị áp dụng và hiệu quả lắm đấy

• Like
Reactions: minhloveftu

Trần Nguyễn Đinh Phong

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng một 2019
538
936
126
21
Phú Yên
Hocmai Forum
Cảm ơn nhiều ạ
Như hai chị/bạn trên đã chia sẻ, ngoài ra mình có thể share cho bạn vài cách nữa là: Nói chuyện với Siri, tại vì mình nói chuẩn thì nó mới dịch ra được. Tập quan sát và diễn tả các đồ vật bằng tiếng anh, nói càng nhiều càng tốt. Sau vài tháng tì trình độ nói cũng tăng đáng kể.
Về học công thức thì chắc mình cũng chịu, vì mình chỉ thường xuyên ôn lại và hỏi thầy cô khi có chỗ chưa hiểu. Muốn thuộc và áp dụng công thức thì trước tiên bạn phải hiểu nó đã. Cũng đừng mặc cảm bạn dốt tiếng anh vì nó chẳng làm bạn tiến bộ hơn được đâu. mạnh dạn trao đổi với giáo viên và bạn bè nhé!

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
Học tiếng Anh thì phải siêng, phải kiên trì thì mới học tốt được. Đầu tiên là phải vững phần nền trước thì sau này học rất dễ. Bạn có thể đăng kí các khóa học tiếng Anh cơ bản hoặc tiếng Anh cho người mới bắt đầu trên mạng. Bạn mua 2 cuốn sách Ngữ pháp tiếng Anh của cô Mai Lan Hương để học ngữ pháp, học thật kĩ vào. Còn từ vựng thì học qua truyện, qua films, qua bài hát, ... Nên chọn những films dễ dễ nghe xíu, những bộ phim mang tính giao tiếp cơ bản ấy. Còn films gì thì mình không recommend được vì mình không biết nhá. Luyện nói thì trước tiên phải thuộc 44 âm IPA trước, rồi luyện trọng âm, ngữ điệu, sau đó luyện tốc độ. Nghe thì đơn giản nhưng không đâu, phải kiên trì mới học được. Nói chung đừng căng thẳng quá, học nhẹ nhàng, tâm lý bình thường thôi. Mình cũng từng ngu Anh lắm đấy, tầm học sinh cấp 1 mà tiếng Anh khó khăn lắm mới đc 8,5 xong quy tròn lên 9 để đc HSG thì bạn hiểu chứ. Nhưng sau nỗ lực như điên thì mình là học sinh chuyên Anh. Ý mình không phải khoe, mình muốn nói là để học được tốt tiếng Anh thì bạn phải nỗ lực thật nhiều, mà không chỉ tiếng Anh thôi đâu mà còn rất nhiều thứ khác trong cuộc sống. Nói chung, luôn đặt 2 chữ nỗ lực và kiên trì lên hàng đầu trong mọi việc.
Nói về ghi nhớ thì không còn cách nào ngoài học thuộc đâu em. Phần nói thì mình học bảng phiên âm IPA rồi chăm nghe các video trên mạng tùy theo trình độ. Nghe không phụ đề trước rồi nhại lại theo. Cách này chị áp dụng và hiệu quả lắm đấy
Như hai chị/bạn trên đã chia sẻ, ngoài ra mình có thể share cho bạn vài cách nữa là: Nói chuyện với Siri, tại vì mình nói chuẩn thì nó mới dịch ra được. Tập quan sát và diễn tả các đồ vật bằng tiếng anh, nói càng nhiều càng tốt. Sau vài tháng tì trình độ nói cũng tăng đáng kể.
Về học công thức thì chắc mình cũng chịu, vì mình chỉ thường xuyên ôn lại và hỏi thầy cô khi có chỗ chưa hiểu. Muốn thuộc và áp dụng công thức thì trước tiên bạn phải hiểu nó đã. Cũng đừng mặc cảm bạn dốt tiếng anh vì nó chẳng làm bạn tiến bộ hơn được đâu. mạnh dạn trao đổi với giáo viên và bạn bè nhé!
Mình sẽ tiếp thu ý kiến của mọi người tuy mình nghĩ khó để thực hiện, nhưng mình sẽ gắng. Cảm ơn mọi người nhiều ạ

Caro 1096

Học sinh
Thành viên
5 Tháng bảy 2019
118
53
46
Đà Nẵng
Trường THCS
Mình sẽ tiếp thu ý kiến của mọi người tuy mình nghĩ khó để thực hiện, nhưng mình sẽ gắng. Cảm ơn mọi người nhiều ạ
nghe nhạc tiếng anh ý vừa hay thư giãn cải thiện trình độ ghi nhớ , nghe , nói nữa đó nhưng phải nghe đi nghe lại nhiều lần nha
cái này để thực hiện nè

huyenhuyen5a12

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng bảy 2018
829
929
146
16
Thái Bình
THCS Lê Danh Phương
Mình nghĩ bạn có thể tìm một số tài liệu bài trên mạng hoặc là nếu bạn thích đọc truyện có thể tìm những câu chuyện bằng tiếng anh, bài hát tiếng anh từ đó có thể mở rộng từ mới, ngữ pháp, cách nghe , phát âm

Nhinhi Nguyễn 2306

Học sinh
Thành viên
6 Tháng sáu 2019
144
77
46
18
Bến Tre
THCS Hoàng Lam
Về phim thì mình có thể giới thiệu cho bạn 1 số bộ phim như Upin&Ipin, Boboiboy, Phineas and Ferb, Ejen Ali, Madagascar, với phim gì mà nhà có nuôi con chuột biết nói ý :v Mấy bộ này đa phần là phim hoạt hình mình xem từ hồi nhỏ xíu trên Disney Channel, cái hồi chưa học tiếng Anh tới bây giờ lên lớp 9 rồi cơ :v toàn là những từ giao tiếp đơn giản, rất dễ nghe, nội dung cũng thú vị. Lần đầu xem bạn nên để vietsub, sau đó thì bật engsub hoặc bỏ luôn cái sub cũng được, xem vài lần cho đến khi bạn không cần sub mà nghe được hết mới hiệu quả nhé. Mình luyện nát hết rồi :v Nếu trình độ bạn cao cao tí, mà thích coi phim trung hay phim hàn các kiểu thì chuyển qua xem engsub luôn đi nhé, mình thấy cải thiện được tốt độ đọc hiểu khá nhiều đấy. Mình cũng đang thử cách này nhưng thấy gian nan lắm, vì sub nhanh quá đọc không kịp :v

• Like
Reactions: Haru Bảo Trâm

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Trang ơi, anh thỉnh thoảng bị ngọng lóng nên phát âm không chuẩn. Em có cách nào để trình độ nói tiếng anh cải thiện hơn được không em?

• Like
Reactions: Tín Phạm

Phạm Thị Thùy Dương

Học sinh
Thành viên
3 Tháng tám 2019
33
11
21
18
Hưng Yên
THCS Bạch Sam
Cảm ơn nhiều ạ
Theo mk, muốn học Tiếng Anh tốt cần phải chăm chỉ và kiên trì. Mk nghĩ bn nên thử mua bộ giáo trình EngBreaking thử học mà xem, mk thấy nó hiệu quả lắm. Nó giúp cho mk học thuộc được nhiều từ ms qua quá trình nghe và nói. Giúp mk ns tốt hơn rất nhiều. Bạn nên tìm hiểu thêm bộ giáo trình này trên mạng. Giá thành của nó cx ko cao đâu. Nhưng dù vậy, học môn gì cũng đều cần có kiên trì. Chúc bạn học tốt! ^^

Top Bottom