CLB Khu vườn ngôn từ Sinh hoạt CLB khóa 1 buổi 5 với chủ đề "Làm chủ dạng bài nghị luận xã hội"

Status
Không mở trả lời sau này.

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
Về dung lượng thì thực sự chị cho rằng em rất đáng khen. Và điểm này em vượt trội hơn những thành viên khác tham gia event này. Em đã không sa đà để làm vượt mức tối đa 200 chữ. Nhưng đôi khi chị lại nghĩ có thể là vì em không có nhiều ý tưởng để viết :D Do vậy, chị nghĩ là em hoàn toàn có thể thêm vào ý "Nêu ý nghĩa vấn đề "

Oke, tạm thời xem như vậy là ổn nhé. Giờ sang đoạn 2.

Về mặt hình thức lúc đăng bài công bố, chắc hẳn bạn cũng đã thấy phần nhận xét của mình và Châu rồi đúng không? Vậy thì giờ chúng ta sẽ nói về nội dung thôi nhé. Bám sát theo bố cục mà mình đã đăng phía trên, đầu tiên là về giải thích, bàn luận và mở rộng. Bạn thực sự đã làm rất tốt phần này và mình cũng không còn gì để nói nữa

Tuy nhiên tại phần kết bạn lại sử dụng đại từ "tôi" thể hiện quan điểm chủ quan. Đây là một điểm trừ khá nặng khi mà đoạn văn NLXH yêu cầu sự sắc sảo, khách quan thì bạn lại lồng ghép cảm giác của mình vào. Cũng như với lỗi mà mình đã phân tích thêm ở mảng kết của đoạn 1 vậy. Hãy cố gắng thay đổi điểm này về sau mỗi khi viết đoạn nhé

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Oke, tạm thời xem như vậy là ổn nhé. Giờ sang đoạn 2.

Về mặt hình thức lúc đăng bài công bố, chắc hẳn bạn cũng đã thấy phần nhận xét của mình và Châu rồi đúng không? Vậy thì giờ chúng ta sẽ nói về nội dung thôi nhé. Bám sát theo bố cục mà mình đã đăng phía trên, đầu tiên là về giải thích, bàn luận và mở rộng. Bạn thực sự đã làm rất tốt phần này và mình cũng không còn gì để nói nữa

Tuy nhiên tại phần kết bạn lại sử dụng đại từ "tôi" thể hiện quan điểm chủ quan. Đây là một điểm trừ khá nặng khi mà đoạn văn NLXH yêu cầu sự sắc sảo, khách quan thì bạn lại lồng ghép cảm giác của mình vào. Cũng như với lỗi mà mình đã phân tích thêm ở mảng kết của đoạn 1 vậy. Hãy cố gắng thay đổi điểm này về sau mỗi khi viết đoạn nhé

Điểm cao không tự nhiên mà có. Thực sự thì chị cũng đồng ý với những gì Sana đã nói.

Tuy vậy, đoạn 3 thì khác. Nhưng trước hết chị vẫn muốn hỏi trào lưu mà bạn đang đề cập đến là gì? Nếu chị không nhầm thì chính là từ khóa trào lưu là "Bà Tân Vlogs" phải không?

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
Điểm cao không tự nhiên mà có. Thực sự thì chị cũng đồng ý với những gì Sana đã nói.

Tuy vậy, đoạn 3 thì khác. Nhưng trước hết chị vẫn muốn hỏi trào lưu mà bạn đang đề cập đến là gì? Nếu chị không nhầm thì chính là từ khóa trào lưu là "Bà Tân Vlogs" phải không?
@Mart Hugon Đồng chí ơi? Sau câu hỏi của Châu, đồng chí mất dạng đâu rồi? Không lộ mặt là kết thúc sinh hoạt đấy :3

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Haiz. Thật sự là kèo này căng. Bởi vì ngay từ đầu ban đầu, vấn đề trọng tâm đã không được đề cập ngay từ ban đầu. Do vậy, dù em đã giải thích được hiện tượng thì việc bàn luận, dẫn chứng về niềm vui của họ như họ trả lời phỏng vấn ra sao, trên clip họ thể hiện niềm vui như thế nào, v.v Tất cả đều ko rõ ràng và rất nông em ạ.

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
@Mart Hugon Mình không biết bạn Mart bất mãn cái gì và ra sao mà lại bỏ buổi sinh hoạt giữa chừng :) Mong bạn sớm hồi đáp lại cho bọn mình nhé.

Và bây giờ, bọn mình xin phép sẽ khép lại buổi sinh hoạt cuối cùng của khóa 1.

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
@Mart Hugon Mình không biết bạn Mart bất mãn cái gì và ra sao mà lại bỏ buổi sinh hoạt giữa chừng :) Mong bạn sớm hồi đáp lại cho bọn mình nhé.

Và bây giờ, bọn mình xin phép sẽ khép lại buổi sinh hoạt cuối cùng của khóa 1.
Nếu sau này em cảm thấy còn vướng mắc gì ở dạng bài NLXH. Hãy vào topic "Bàn luận..." để nói nhé.

Còn tất cả những bất mãn, ý kiến, vấn đề nào, mong em hãy gửi vào đây cho ban chủ nhiệm để bọn chị rút kinh nghiệm nhé.

Vậy buổi sinh hoạt khép lại tại đây. Bọn chị sẽ khóa lại topic này.

• Like
Reactions: xuanle17
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom