Hỏi-Đáp Ghi nguồn không rõ ràng là thế nào ạ?

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người cho em hỏi một số bài đăng ở box Chia sẻ của em bị xóa vì lí do ghi nguồn không rõ ràng. Em ghi nguồn là sưu tầm sao lại không rõ ràng? Chẳng lẽ em phải dẫn link thì mới rõ ràng sao ạ? Em thấy một số bạn vẫn ghi nguồn là sưu tầm hơn nữa kể cả có Tmod cũng ghi nguồn như thế mà nhỉ? Em sưu tầm từ nhiều nguồn thì rõ ràng như thế nào được ạ? Mong mọi người giải đáp giúp em.

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Mọi người cho em hỏi một số bài đăng ở box Chia sẻ của em bị xóa vì lí do ghi nguồn không rõ ràng. Em ghi nguồn là sưu tầm sao lại không rõ ràng? Chẳng lẽ em phải dẫn link thì mới rõ ràng sao ạ? Em thấy một số bạn vẫn ghi nguồn là sưu tầm hơn nữa kể cả có Tmod cũng ghi nguồn như thế mà nhỉ? Em sưu tầm từ nhiều nguồn thì rõ ràng như thế nào được ạ? Mong mọi người giải đáp giúp em.
Các bài "Sưu tầm" thì mình nên ghi rõ là sưu tầm ở trang nào. Ví dụ mình lấy bài từ vietnamnet về thì mình ghi nguồn là vietnamnet. Lấy bài từ hoc24 thì ghi nguồn là hoc24.
Mình nên tôn trọng bản quyền công sức của những người đã tạo ra bài viết nhé.

• Like
Reactions: The key of love

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
Các bài "Sưu tầm" thì mình nên ghi rõ là sưu tầm ở trang nào. Ví dụ mình lấy bài từ vietnamnet về thì mình ghi nguồn là vietnamnet. Lấy bài từ hoc24 thì ghi nguồn là hoc24.
Mình nên tôn trọng bản quyền công sức của những người đã tạo ra bài viết nhé.
Thế mình sưu tầm từ nhiều nguồn thì ghi nguồn như thế nào hả bạn? Đâu phải lúc nào mình cũng cứ copy y nguyên của người ta đâu

minhthu2k5

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng năm 2018
1,070
1,095
201
Quảng Nam
Hogwarts
Nếu sưu tầm từ nhiều nguồn thì mình ghi tất cả các nguồn mình lấy về vào nhé.
Hơi khó đó bạn, nhiều nguồn như thế ghi thế nào được? Hơn nữa mình thấy diễn đàn đã bãi bỏ việc ghi nguồn rồi mà, chỉ là khuyến khích các bạn khi nguồn để bảo vệ quyền tác giả thôi, chứ có nhất thiết phải xóa đâu nhỉ? Ví dụ như mình sưu tầm từ trang web đấy nhưng trang web đấy lại ghi nguồn sưu tầm thì mình ghi nguồn là gì?

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Hơi khó đó bạn, nhiều nguồn như thế ghi thế nào được? Hơn nữa mình thấy diễn đàn đã bãi bỏ việc ghi nguồn rồi mà, chỉ là khuyến khích các bạn khi nguồn để bảo vệ quyền tác giả thôi, chứ có nhất thiết phải xóa đâu nhỉ? Ví dụ như mình sưu tầm từ trang web đấy nhưng trang web đấy lại ghi nguồn sưu tầm thì mình ghi nguồn là gì?
Khi mà trang web đó ghi nguồn sưu tầm thì mình tìm xem sưu tầm từ nguồn nào để ghi nguồn nhé.
Còn nếu quá nhiều nguồn thì mình ghi "Sưu tầm từ nhiều nguồn khác nhau"
Còn việc vì sao xóa các bài ghi nguồn thì mình cũng nói rõ luôn là các bạn đăng bài trong box cộng đồng liên tục, thậm chí chỉ tìm trên mạng các bài về để câu bài viết, câu like và sau đó thì spam và hiện tại thì team cộng đồng đang kiểm duyệt lại chất lượng các bài viết đăng lên nhé.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Ghi nguồn không chỉ có tác dụng trong việc tôn trọng công sức của tác giả bài viết và bảo vệ bản quyền mà còn đóng vai trò làm một công cụ hữu dụng nhằm ngăn chặn nội dung sai lệch. Người đọc có thể xem nguồn của bài viết được chia sẻ có uy tín và đáng tin không, còn người viết cũng biết thận trọng hơn trong việc đăng nội dung lên diễn đàn.

Nếu các bạn đăng bài kiểu "Quốc hội Iceland tuyên bố rằng tất cả các tôn giáo đều là vũ khí hủy diệt hàng loạt" và ghi nguồn sưu tầm vào ấy, ai có thể kiểm duyệt nội dung này? Và bao nhiêu bạn nữa sẽ reup nó lại khắp nơi?

@Bùi Thị Diệu Linh mà em bảo diễn đàn xóa cái luật không cho dẫn link ngoài vào nhé. anh muốn dẫn mấy bài từ reddit hay wiki mà không dẫn được :((

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Ghi nguồn không chỉ có tác dụng trong việc tôn trọng công sức của tác giả bài viết và bảo vệ bản quyền mà còn đóng vai trò làm một công cụ hữu dụng nhằm ngăn chặn nội dung sai lệch. Người đọc có thể xem nguồn của bài viết được chia sẻ có uy tín và đáng tin không, còn người viết cũng biết thận trọng hơn trong việc đăng nội dung lên diễn đàn.

Nếu các bạn đăng bài kiểu "Quốc hội Iceland tuyên bố rằng tất cả các tôn giáo đều là vũ khí hủy diệt hàng loạt" và ghi nguồn sưu tầm vào ấy, ai có thể kiểm duyệt nội dung này? Và bao nhiêu bạn nữa sẽ reup nó lại khắp nơi?

@Bùi Thị Diệu Linh mà em bảo diễn đàn xóa cái luật không cho dẫn link ngoài vào nhé. anh muốn dẫn mấy bài từ reddit hay wiki mà không dẫn được :((
Đâu có cấm là không được dẫn tất cả link ngoài đâu em. Google drive, youtube hay facebook là được dẫn đó. Còn nếu muốn bỏ hẳn cái luật dẫn link ngoài thì phải qua một quá trình thảo luận dài ơi là dài. Nhưng đứng từ góc nhìn của chị, khó nhất là khi hỗ trợ bài box văn, các bạn dẫn link ngoài vào và nói rằng, bạn tham khảo ở link này nhé. Vậy thì vậy lên diễn đàn hỏi bài để làm gì hả em? Do vậy, việc đề xuất có thể dẫn link wiki vào thì chị có thể vote ủng hộ còn bỏ luật này đi luôn thì không em nhé.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Đâu có cấm là không được dẫn tất cả link ngoài đâu em. Google drive, youtube hay facebook là được dẫn đó. Còn nếu muốn bỏ hẳn cái luật dẫn link ngoài thì phải qua một quá trình thảo luận dài ơi là dài. Nhưng đứng từ góc nhìn của chị, khó nhất là khi hỗ trợ bài box văn, các bạn dẫn link ngoài vào và nói rằng, bạn tham khảo ở link này nhé. Vậy thì vậy lên diễn đàn hỏi bài để làm gì hả em? Do vậy, việc đề xuất có thể dẫn link wiki vào thì chị có thể vote ủng hộ còn bỏ luật này đi luôn thì không em nhé.
Thế thì tại sao diễn đàn không cấm dẫn link đến một số trang nhất định nhỉ :v

Chị tham khảo thêm ở đây nhé: diendan.hocmai.vn/threads/tai-sao-dien-dan-lai-chi-cho-phep-dat-lien-ket-toi-mot-so-trang-nhat-dinh.730333/

PS: Em nghĩ nên thảo luận ở chỗ khác để tránh bị off-topic

• Like
Reactions: baochau1112
Top Bottom