Môn học khác vẽ anime

dobao407@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng mười một 2018
9
8
6
Last edited by a moderator:

dobao407@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng mười một 2018
9
8
6
thanks bạn nhé!

Đầu tiên bạn vẽ một phác thảo của đầu bằng bút chì, điều này sẽ hướng dẫn bạn trong việc vẽ tóc.

Tiếp theo bạn sẽ vẽ đường kẻ tóc.

Tiếp tục bạn hãy tưởng tượng kiểu kiểu tóc bạn muốn và chiều hướng tóc chảy và thử vẽ các khối đơn giản của kiểu tóc bạn muốn.

Hãy thêm chi tiết hơn vào phong cách ban đầu bạn tưởng tượng để làm cho tóc trở nên thực tế hơn.

Sử dụng một điểm đánh dấu tối trên đường viền của tóc mà bạn đã vẽ và xóa tất cả các dòng và đường cong không cần thiết khỏi phác thảo của bạn.

Khi bạn đã vẽ được kiểu tóc bạn mong muốn, thì bạn có thể thêm chi tiết vào bản vẽ của mình như đôi mắt, miệng, mũi

Cuối cùng bạn sẽ áp dụng màu như mong muốn sẽ hoàn thành được bức vẽ của mình nhé

Một số ví dụ về các kiểu tóc anime được sử dụng phổ biến nhất cho các nhân vật nam.

Vẽ tóc anime cho nữ

Đầu tiên bạn vẽ một đường viền của đầu bằng bút chì, đây sẽ là hướng dẫn cho bạn trong khi vẽ tóc.

Tiếp theo bạn vẽ kiểu tóc bạn muốn cho nhân vật nữ của bạn.

Sau đó sử dụng trí tưởng tượng của bạn, hãy hình dung ra kiểu tóc bạn muốn. Đối với hầu hết các nhân vật nữ, tóc thường dài hơn.

Thêm chi tiết hơn vào phong cách ban đầu bạn tưởng tượng để làm cho tóc trở nên thực tế hơn.

Đánh dấu tối trên đường viền của tóc mà bạn đã vẽ và xóa tất cả các dòng và đường cong không cần thiết đi nhé

Khi đã vẽ được kiểu tóc bạn mong muốn, thì bạn sẽ thêm những chi tiết cụ thể vào bản vẽ của bạn như: mắt mũi miệng.

Cuối cùng áp dụng màu như bạn mong muốn.

Một số ví dụ về các kiểu tóc anime được sử dụng phổ biến nhất cho các nhân vật nữ.[/QUOTE]

các bn tư vấn cho mik loại giấy thích hợp cho vẽ anime dưới 50k đc ko? Vì mik mới lp 6 nên ko có nhiều tiền.

Last edited by a moderator:

Asuna Yuuki

Cựu CTV Thiết kế
Thành viên
23 Tháng hai 2017
3,131
7,551
799
19
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
các bn tư vấn cho mik loại giấy thích hợp cho vẽ anime dưới 50k đc ko? Vì mik mới lp 6 nên ko có nhiều tiền.
Cậu dùng màu gì nhỉ? Nước, chì hay màu dạ? :3
Mình sẽ tư vấn giấy cho cậu dựa trên loại màu mà cậu dùng :D

Asuna Yuuki

Cựu CTV Thiết kế
Thành viên
23 Tháng hai 2017
3,131
7,551
799
19
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
em định dùng màu nước ạ! cj tư vấn cho em cả về màu nữa nhé!
Nếu em định dùng màu nước thì hãy mua các loại giấy dày và thấm nước nhé :3 Trên Artdoor có bán loại Canson vân ngang (còn gọi là Canson truyền thống), định lượng 250gsm, giá khá rẻ và theo chị thì chất lượng ok. :D
Sau này nếu có nhu cầu dùng giấy chất lượng và dày hơn thì em có thể tham khảo giấy Canson Montval nha. :3 Giấy này định lượng 300gsm nên đắp được nhiều lớp hơn giấy truyền thống, tất nhiên giá cũng cao hơn nữa.
Còn về màu vẽ, nếu em cần màu rẻ mà vẫn tươi thì hãy thử Thiên Long nhé :D (Thiên Long thực ra là màu poster, nhưng pha loãng ra sẽ thành màu nước nhaa)

• Like
Reactions: dobao407@gmail.com

dobao407@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng mười một 2018
9
8
6
Nếu em định dùng màu nước thì hãy mua các loại giấy dày và thấm nước nhé :3 Trên Artdoor có bán loại Canson vân ngang (còn gọi là Canson truyền thống), định lượng 250gsm, giá khá rẻ và theo chị thì chất lượng ok. :D
Sau này nếu có nhu cầu dùng giấy chất lượng và dày hơn thì em có thể tham khảo giấy Canson Montval nha. :3 Giấy này định lượng 300gsm nên đắp được nhiều lớp hơn giấy truyền thống, tất nhiên giá cũng cao hơn nữa.
Còn về màu vẽ, nếu em cần màu rẻ mà vẫn tươi thì hãy thử Thiên Long nhé :D (Thiên Long thực ra là màu poster, nhưng pha loãng ra sẽ thành màu nước nhaa)
thank cj, em cũng có màu Thiên Long cj ạ! Bố em thưởng sau thi hk1. Chứ thực ra gđ em muốn em chú tâm vào hc các môn chính hơn vẽ, nhưng em thik vẽ nên bố e mới mua cho em. Em cũng định mua giấy canson

• Like
Reactions: Asuna Yuuki

Asuna Yuuki

Cựu CTV Thiết kế
Thành viên
23 Tháng hai 2017
3,131
7,551
799
19
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
thank cj, em cũng có màu Thiên Long cj ạ! Bố em thưởng sau thi hk1. Chứ thực ra gđ em muốn em chú tâm vào hc các môn chính hơn vẽ, nhưng em thik vẽ nên bố e mới mua cho em. Em cũng định mua giấy canson
Ừ :3
Nếu có gì cần hỏi thêm thì cứ tag chị nhé :3 Nếu giúp được chị sẽ giúp :D

• Like
Reactions: dobao407@gmail.com

Jin_Mory2677

Học sinh tiến bộ
Thành viên
4 Tháng hai 2014
200
284
161
Hà Tĩnh
THPT AMS
Từ khi nào Hocmai forum có clb vẽ thế nhở :V
Mình cũng muốn giao lưu học hỏi cơ mà chắc đóng đăng kí rồi :<
Bản thân mình cũng có một thời gian chật vật ban đầu khi không biết cách bắt đầu vẽ như nào. Vậy nên mình có một vài chia sẽ mong sẽ giúp ích cho bạn. Trước tiên là mình cần bạn tự xác định sẽ coi việc vẽ làm nền tảng cho sau này khi học nghệ thuật, thiết kế, kiến trúc,... hay chỉ để giải trí. Việc phân luồng và định hướng rõ rất quan trọng vì một khi đã bước vào, bạn sẽ phải tốn rất nhiều thời gian. Đặc biệt là ở vẽ, sự tiến bộ rất khó nhận ra(nói cách khác là khá lâu, cần luyện tập liên tục để cải thiện). Nếu vẽ chơi thì bạn không nhất thiết phải đầu tư nhiều về thời gian và tiền bạc đâu, họa cụ không hề rẻ :V
Có một số điều bạn nên cẩn thận:
-Thứ nhất: nếu bạn chép tranh, dù là ở đâu, chép của ai, nếu tác giả ghi rõ là đừng sao chép dưới mọi hình thức thì hiển nhiên không được đăng tải bản coppy của bạn lên
-Thứ hai: không ít bạn bây giờ coi thường bản quyền tác giả và biện minh kiểu như "vẽ vui thôi mà", "đẹp nên mình chép", etc Vì những bài đăng đạo nhái đã gián tiếp làm nhiều tài năng bị thất nghiệp. Ngoài ra, dạo gần đây thì tình trạng này rất nhiều và nổi trội ở những bạn mới bắt đầu vẽ. Thế nên đừng bị lệch hướng ngay từ khi xuất phát nha ^^
-Thứ ba: nếu lỡ đăng mấy bài viết như thế, ít nhất nên ghi nguồn tranh gốc để tôn trọng họa sĩ đã vẽ nên nó.
Bỏ qua lưu ý, quay về vấn đề chính nè. Cái gì cũng phải bắt đầu từ cơ bản. Trước khi nghĩ đến chuyện vẽ chi tiết, bạn cứ thong thả học tỷ lệ cơ thể trước. Đơn giản nhưng cực kì quan trọng nhé. Nếu bạn mới tập thì mình khuyên chân thành là đừng xem mấy tus kiểu như cách vẽ nhân vật nam, nữ,... Nó không giúp bạn cải thiện kỹ năng đâu, chỉ khiến bạn phụ thuộc và trở nên bị động thôi. Hơn nữa, trong Anime có tận 7 phong cách đi nét chính, mỗi người sẽ có một phong cách riêng, đừng cố bắt chước những người vẽ đẹp trên mạng vì người ta đã trải qua ít nhất 3 năm luyện tập để thành thạo. Phổ biến nhất đối với dân vẽ có lẽ là ứng dụng Pinterest. Bạn có thể lên google rồi tìm kiếm là ra. Với những từ khóa đơn giản(khuyến khích dùng từ khóa tìm kiếm bằng tiếng Anh bởi sẽ cho ra nhiều kết quả hơn), điển hình như "how to draw ..."(dấu 3 chấm bạn điền tên các bộ phận cơ thể cần học vẽ bằng tiếng Anh).
Về họa cụ, đối với phong cách anime thì có rất nhiều loại màu lắm, màu nước, gouache, màu bột , marker, màu chì,... phương án hoàn hảo cho theo chuyên nghiệp về lâu dài là vẽ máy :> trừ màu nước và gouache ra, các màu còn lại cứ dùng giấy roki. Rẻ mà khá tốt. Kể cả họa sĩ chuyên nghiệp vẫn hay dùng giấy này ^^ Mới bắt đầu thì bạn nên cân nhắc khả năng tài chính đi đôi với mục đích vẽ. Cá nhân mình thấy thì thể loại vẽ "đơn giản" và tiết kiệm nhất là inking. Tức là chỉ dùng bút chì phác họa rồi đi nét bằng liner hoặc bút chấm mực. Dưới bài viết của mình ở mục chữ kí có một vài bức mình vẽ theo thể loại này(2 bức góc trái bên trên và 1 bức bên phải đối xứng với 1 cái bên kia). Nếu thích tô màu nhanh thì màu marker là nhanh gọn nhất. Thích tỉa chi tiết, có tính kiên nhẫn thì nên dùng màu chì. Còn chất liệu thể hiện rõ sự cải thiện khả năng pha màu là màu nước. Rất đa dụng và hoàn hảo cho nhiều phong cách vẽ.

Last edited:

Joli Talentueux

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng một 2019
917
2,509
306
17
Lào Cai
Lào Cai
Phường đen GHA
thanks bạn nhé!

Đầu tiên bạn vẽ một phác thảo của đầu bằng bút chì, điều này sẽ hướng dẫn bạn trong việc vẽ tóc.

Tiếp theo bạn sẽ vẽ đường kẻ tóc.

Tiếp tục bạn hãy tưởng tượng kiểu kiểu tóc bạn muốn và chiều hướng tóc chảy và thử vẽ các khối đơn giản của kiểu tóc bạn muốn.

Hãy thêm chi tiết hơn vào phong cách ban đầu bạn tưởng tượng để làm cho tóc trở nên thực tế hơn.

Sử dụng một điểm đánh dấu tối trên đường viền của tóc mà bạn đã vẽ và xóa tất cả các dòng và đường cong không cần thiết khỏi phác thảo của bạn.

Khi bạn đã vẽ được kiểu tóc bạn mong muốn, thì bạn có thể thêm chi tiết vào bản vẽ của mình như đôi mắt, miệng, mũi

Cuối cùng bạn sẽ áp dụng màu như mong muốn sẽ hoàn thành được bức vẽ của mình nhé

Một số ví dụ về các kiểu tóc anime được sử dụng phổ biến nhất cho các nhân vật nam.

Vẽ tóc anime cho nữ

Đầu tiên bạn vẽ một đường viền của đầu bằng bút chì, đây sẽ là hướng dẫn cho bạn trong khi vẽ tóc.

Tiếp theo bạn vẽ kiểu tóc bạn muốn cho nhân vật nữ của bạn.

Sau đó sử dụng trí tưởng tượng của bạn, hãy hình dung ra kiểu tóc bạn muốn. Đối với hầu hết các nhân vật nữ, tóc thường dài hơn.

Thêm chi tiết hơn vào phong cách ban đầu bạn tưởng tượng để làm cho tóc trở nên thực tế hơn.

Đánh dấu tối trên đường viền của tóc mà bạn đã vẽ và xóa tất cả các dòng và đường cong không cần thiết đi nhé

Khi đã vẽ được kiểu tóc bạn mong muốn, thì bạn sẽ thêm những chi tiết cụ thể vào bản vẽ của bạn như: mắt mũi miệng.

Cuối cùng áp dụng màu như bạn mong muốn.

Một số ví dụ về các kiểu tóc anime được sử dụng phổ biến nhất cho các nhân vật nữ.

các bn tư vấn cho mik loại giấy thích hợp cho vẽ anime dưới 50k đc ko? Vì mik mới lp 6 nên ko có nhiều tiền.[/QUOTE]
Woa, đẹp quá

Top Bottom