Văn 7 Văn hiện đại

trucuyen123@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng bảy 2017
450
138
74
18
Quảng Nam
THCS Nguyễn Văn Trỗi
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đọc đoạn văn và thực hiện yêu cầu bên dưới:
Gia đình tôi khá giả. Anh em tôi rất thương nhau. Phải nói em tôi rất ngoan. Nó lại khéo tay nữa. Hồi còn học lớp Năm, có lần tôi đi đá bóng, bị xoạc một miếng áo rất to. Sợ mẹ đánh, tôi cứ ngồi lì ngoài bãi không dám về. Nghe lũ bạn mách, em đã đem kim chỉ ra tận sân vận động. Nó bảo:
-Anh cởi áo ra, em và lại cho. Em vá khéo, mẹ không biết được đâu.
Nhìn bàn tay mảnh mai của em dịu dàng đưa mũi kim thoăn thoắt, không hiểu sao tôi thấy ân hận quá. Lâu nay, mải vui chơi bè bạn, chẳng lúc nào tôi chú ý đến em… Từ đấy, chiều nào tôi cũng đi đón em. Chúng tôi nắm tay nhau vừa đi vừa trò chuyện.
Vậy mà giờ đây, anh em tôi sắp phải xa nhau. Có thể sẽ xa nhau mãi mãi. Lạy trời đây chỉ là một giấc mơ. Một giấc mơ thôi.
1/Xác định phương thức biểu đạt trong đoạn văn trên.
2/Xác định các quan hệ từ trong đoạn văn trên.
3/Cho biết tính mạch lạc của đoạn văn trên.
4/Tìm và nêu tác dụng của biện pháp tu từ được sử dụng trong đoạn văn trên.
5/Trình bày ý kiến của em về tình cảnh của hai nhân vật được nói đến trong đoạn văn trên.
Mọi người giúp em vs ạ.

Nguyenhoa1907

Học sinh
Thành viên
3 Tháng mười hai 2018
85
100
21
24
Thái Bình
Cao đẳng y tế Thái Bình
1: Phương thức biểu đạt của đoạn văn trên là:
Biểu cảm, miêu tả, tự sự.
2: Quan hệ từ sử dụng trong đoạn văn trên:
Chị nghĩ thì là: Từ đấy....Vậy mà
3 Tính mạch lạc của đoạn văn trên:
Trôi chảy, không bị ngắt đoạn
Truyện theo thứ tự, từng phần kể từ gd đến người em và chuyện 2 ae sắp phải xa nhau
4 Biện pháp tu từ sử dụng ở đoạn văn trên:
Điệp từ "em" Nhằm nhấn mạnh sự quan trọng trong tình cảm gia đình, tình ae thắm thiết, yêu thương lẫn nhau.
5: Hai ae trên rất yêu thương nhau, đặc biệt ng em luôn quan tâm đến anh và là một cô gái chăm chỉ, khéo tay. Chính bởi những điều này đã khiến cho ng anh cảm thấy hối lỗi bì đã không quan tâm em mình nhiều hơn thay vì đi chơi. Nhưng tình cảm đó có lẽ sẽ ngày càng xa cách vì bố mẹ chúng chia tay mỗi ae sẽ đi theo một ng, chúng bị xa cách. Tóm lại sự tình yêu thương đó thật đáng thương

Top Bottom