Văn 10 Văn học dân gian là kho báu trí tuệ ,tâm hồn và là thẩm mĩ cao đẹp của nhân dân

ngocanh2572003

Học sinh chăm học
Thành viên
25 Tháng hai 2018
340
287
101
20
Vĩnh Phúc
thcs vĩnh tường
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Lập Dàn bài
Câu 1 VHDG là kho báu trí tuệ ,tâm hồn và là thẩm mĩ cao đẹp của nhân dân qua việc phân tích bài ca dao ''Khăn thương nhớ ai...'' A/c hãy làm sáng tỏ nhận định trên
Cau 2 Có yk cho rằng Tình yêu đôi lứa là tình cảm muôn thưở của thi ca đặc biệt là trong cao dao dân ca đc thể hiện đầy đủ sâu sắc trong đó. A/c làm sáng tỏ
Câu 3 Hãy giải thích và CM yk sau Ca dao là tấm gương của những tâm hồn dân tộc
Giup vs ak e ko bt lm

• Like
Reactions: Kuroko - chan

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
Lập Dàn bài
Câu 1 VHDG là kho báu trí tuệ ,tâm hồn và là thẩm mĩ cao đẹp của nhân dân qua việc phân tích bài ca dao ''Khăn thương nhớ ai...'' A/c hãy làm sáng tỏ nhận định trên
Cau 2 Có yk cho rằng Tình yêu đôi lứa là tình cảm muôn thưở của thi ca đặc biệt là trong cao dao dân ca đc thể hiện đầy đủ sâu sắc trong đó. A/c làm sáng tỏ
Giup vs ak e ko bt lm
Bao giờ cậu cần nhỉ
nếu không gấp mai tớ sẽ làm

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Lập Dàn bài
Giup vs ak e ko bt lm
Để làm một dàn ý chi tiết cho một đề học sinh giỏi không phải là đơn giản. Cho nên mình muốn hỏi, bạn thực sự cảm thấy khó hiểu nhất câu nào thì mình sẽ giúp. Còn làm hết một lượt thì khó có ai vào giúp bạn được đâu.

ngocanh2572003

Học sinh chăm học
Thành viên
25 Tháng hai 2018
340
287
101
20
Vĩnh Phúc
thcs vĩnh tường
Để làm một dàn ý chi tiết cho một đề học sinh giỏi không phải là đơn giản. Cho nên mình muốn hỏi, bạn thực sự cảm thấy khó hiểu nhất câu nào thì mình sẽ giúp. Còn làm hết một lượt thì khó có ai vào giúp bạn được đâu.
vậy hộ mk câu 2 đi ak

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
vậy ak mk cx chưa gấp lắm đâu đến t6 ms phải nộp ak
Nếu vậy thì mình nghĩ mình sẽ gợi ý để bạn tự tư duy ^^ Vì đề HSG luôn là đề mở mà. Và nếu bạn muốn có giải thì bạn cần phải tập cho mình những kĩ năng phản xạ của một HSG thực thụ ^^

- Tình yêu nam nữ là những cánh hoa bất tử luôn khoe sắc trên thi đàn trong suốt chặng đường mà văn học phát triển
+ Từ những bài thơ mộc mạc, giản dị đến những câu ca dao, dân ca ngọt ngào, sâu lắng nhẹ bước vào lòng người
+ Là sợi chỉ đỏ được dệt nên bởi những cung bậc cảm xúc mới lớn vừa kín đáo vừa chân thành của các đôi uyên ương

- Đối với riêng ca dao dân ca:
+ Là phương thức truyền tải cảm xúc đơn giản mà lại hiệu quả vô cùng
+ Chất liệu văn hóa nhân gian của từng vùng miền, từng quốc gia được hiện rõ trong từng câu chữ
+ Tình yêu trong ca dao là những tiếng hát thầm kín cùng với những khát vọng, ước mơ về cuộc sống yên bình, hạnh phúc bên người mình trân quý
+ Cái "tôi" trữ tình được thể hiện rõ nét, phản ánh trung thực những mơ ước giản dị, chung thủy trong tình yêu

=> Dân ca đem lại sự lãng mạn, ngọt ngào, mơ mộng trong đôi cánh kì diệu của sự tưởng tượng nhưng không hề tách rời hiện thực
==> Tri thức, tâm tư, tình cảm của con người được thể hiện trọn vẹn trong từng câu chữ, từng vần điệu du dương như một bản tình ca bất hủ theo năm tháng.

P/s: Đây là ý kiến của mình thôi, bạn nên lấy tham khảo chứ không nên dựa hẳn vào nó nhé :D

Top Bottom