Sự kiện Mỗi tuần 1 câu nói - Tuần 61

Thảo luận trong 'Cuộc thi - Sự kiện - Hoạt động' bắt đầu bởi Phạm Ngọc Thảo Vân, 25 Tháng mười một 2018.

Lượt xem: 720

1. Phạm Ngọc Thảo Vân

Phạm Ngọc Thảo Vân Trưởng nhóm Cộng Đồng Cu li diễn đàn TMod xuất sắc nhất 2017

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Triết lý viên kẹo có nghĩa là khi bạn cho ai khác một thứ gì, nhiều khi họ sẽ không nghĩ ấy là món quà, họ nghĩ đó là bổn phận, là trách nhiệm. Khi bạn không cho thứ mà họ muốn nữa, họ sẽ lập tức trở mặt với bạn. Nếu ở trong hoàn cảnh đó liệu bạn có thể tiếp tục “cho đi” nữa hay không? Với nhiều người, cho dù bạn có cho họ kẹo mỗi ngày, thì họ cũng chỉ nhớ mỗi một ngày mà bạn đã không cho mà thôi.

Bạn là một người chân thành và cởi mở, luôn nhiệt tình đối với bạn bè. Những gì bạn mình cần giúp đỡ, nếu trong khả năng thì bạn chẳng hề chối từ. Bạn bè của bạn dần dần quen với việc họ cần người an ủi bạn sẽ đến, họ thiếu tiền, bạn sẽ giúp,... Bạn như thể luôn là một người lớn, người hùng trong mắt bạn bè, mỗi khi họ cần thì bạn sẽ có trách nhiệm đến an ủi động viên. Bạn sẽ làm thế nào khi đến một hôm, họ trách bạn rằng không còn đối xử tốt với người ta nữa chỉ vì một chút sự mệt mỏi của bạn?

Untitled-1 copy.png

Bạn làm việc hết mình chẳng tính toán thiệt hơn. Nhưng cô giáo bạn có thể lại cho rằng đó là bổn phận, trách nhiệm của bạn. Trực ngoài giờ, là trách nhiệm của bạn. Không để lớp thi đua kém, là trách nhiệm của bạn. Hoàn thành công việc tốt, là bổn phận bạn cần làm. Dù bạn có làm 200% sức lực thì đến hiện tại điều đó đã trở thành nghĩa vụ- mà bạn phải thế.

Vậy thì điều bất cập ở đây là đâu? Chính là do bạn đặt lòng tốt không đúng chỗ. Ai cũng đáng nhận được sự giúp đỡ, nhận được lòng tốt từ người khác nhưng nó chỉ đúng khi bạn tốt đúng mức đúng chỗ. Đừng để bị lợi dụng, bị điều khiển bởi sự lười biếng của người khác. Hãy cho đi nhưng cho đi một cách khôn khéo, bạn nhé!

Xem thêm:

2. Forgert Me Not

Forgert Me Not CTV box "Sách - Người bạn vô giá" Thành viên HV CLB Hội họa

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Nguyễn Đình Chiểu - Mỹ Tho

Mình làm quanh năm suốt tháng việc đó nhưng nhiều người chỉ xuýt xoa vì con nhà người ta bỗng dưng hôm nay (không biết ăn trúng gì) làm chuyện đó. Không ai thấy cả! Không ai nhìn thấy những thành quả, mà tôi đã có được sau khi làm tất cả những thứ, (mà) họ thấy người khác làm cái việc mà tôi đã từng

3. Diệm Linh Cơ

Diệm Linh Cơ Học sinh chăm học Thành viên

người ta sẽ không để ý đến nổ lực của bạn, họ chỉ để ý đến thành công mà bạn đạt được:Tonton24

diemlinhphuongYuuDuong thích bài này.
  4. Tran Nguyen Linh Chi

Tran Nguyen Linh Chi Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    thcs cần thạnh

Đúng v. Nhiều khi cho đi nhưng ko hy vọng nhận lại. Cơ mà lúc mk cần ai quan tâm??

Diệm Linh Cơ thích bài này.
  5. nguyễn thị thu hải

nguyễn thị thu hải Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT HÀM NGHI

Đúng vậy. Khi ta cho ai đó 1 cái gì đó, họ sẽ nghĩ rằng mình cho họ là bổn phận của mình. Nhiều lúc, mình nghĩ rằng cuộc sống này mình chỉ nhận là được,đâu cần phải cho đi.Nhưng k phải vậy, 'sống phải biết cho và nhận'. Giữa hàng triệu người, ta cho cái gì đó cho 1 người,đâu cần ta phải nhận lại gì đó của họ, mà là cho người ta sau này người khác sẽ cho lại mình giống vậy. Và cuộc sống, không phải lúc nào cũng màu hồng

6. Triệu Vân 567

Triệu Vân 567 Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    HollyWood

Mình làm quanh năm suốt tháng việc đó nhưng nhiều người chỉ xuýt xoa vì con nhà người ta bỗng dưng hôm nay (không biết ăn trúng gì) làm chuyện đó. Không ai thấy cả! Không ai nhìn thấy những thành quả, mà tôi đã có được sau khi làm tất cả những thứ, (mà) họ thấy người khác làm cái việc mà tôi đã từng

7. nguyễn thị thu hải

nguyễn thị thu hải Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT HÀM NGHI

k phải ai cũng nhìn bạn như vậy. mình sống cho mình,miệng lưỡi thiên hạ khó quản lắm

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted