Thích - Thương Tư vấn + Định hướng tâm lý tình yêu tuổi trẻ

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Hi all
:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15
Nhân ngày halloween mình chẳng làm gì cả, giành một đoạn thanh xuân (mà mình còn không?) để lắng nghe và chia sẻ với các bạn về tâm sự tuổi trẻ

Chủ đề tâm sự của topic này sẽ là: Tình yêu tuổi trẻ và cái nhìn đúng đắn
:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10

Đừng ngần ngại đặt câu hỏi và kể câu chuyện của các bạn, anh sẽ tư vấn hết, vui và chân thành nhất

>>> Tình yêu là gì các bạn nhỉ? Ăn có ngon hông ta?

>>> Em đang có cảm giác rất thích một bạn, không biết đó có phải tình yêu hông anh?

>>> Gặp một bạn, tim em đập loạn xạ, đó là thích hã anh?:rongcon42:rongcon42:rongcon42

>>> Em buồn vì bạn đó không thích em mà thích bạn lớp bên, em phải làm sao?:rongcon19

>>> Bạn đó thích em mà em không thích, làm sao để từ chối để bạn đó hông theo đuôi mình nữa?:rongcon10:rongcon10:rongcon10

>>> Sau khi quen rồi chia tay thì em với bạn là gì? :rongcon21

>>> Em đang là bạn, mà bạn lại tỏ tình với em, em nên làm sao? :rongcon10

Nếu không muốn để lại họ tên, có thể nhắn tin riêng với mình nhé... tư vấn sẽ kéo dài nên các bạn đừng ngần ngại nhe ...

Hẹn tối nay 21h sẽ trực tư vấn luôn... gửi tin nhanh nhanh nhé các bạn
Hiện em chưa định nghĩa được "yêu" là gì :v "thích" là gì :v "crush" là gì :v Anh định nghĩa giúp em với :v
Yêu có ngon không anh? "Crush" là nghiền nát :v sao mọi người vẫn gọi người mình thích là "nghiền nát" vậy anh? :v

Tạ Đặng Vĩnh Phúc

Cựu Trưởng nhóm Toán
Thành viên
10 Tháng mười một 2013
1,559
2,715
386
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
Khi yêu một người tài giỏi thì nhận được sự vô tâm hờ hững, còn yêu một người lúc nào cũng quan tâm mình thì lại không có gì trong tay. Thử hỏi bạn sẽ chọn ai Phúc?

Nên là tui hông chọn ai hết...
Quan trọng là nếu thực sự "tài giỏi" thì sẽ luôn tìm cách để khiến người mình yêu thương cảm thấy gần gũi và ấm áp. Sẽ không cần quá tài giỏi nhưng cần biết cách hoàn thiện và tốt hơn mỗi ngày, sẽ không cần care từng tí một nhưng phải thực sự luôn ở cạnh và lắng nghe và cho một cái ôm, cái hôn khi cần thiết ...

Anh ơi. Em bị 1 tk bạn thân thích. Kiểu như cuồng luôn ấy. Em khó chịu lắm ns vs nó không ít lần mà vẫn chẳng thay đổi được. Sau em đã cố gắng bơ nó luôn mà không đem lại kết quả khách quan lắm. Anh ns e phải làm sao đây ạ????

Vậy là bạn đó không hiểu tinh thần em rồi
Cho qua đi em...
Còn việc bạn đó cuồng cứ để nó cuồng, nhưng em từ chối thẳng và không thích
Để coi nó duy trì được bao lâu

• Like
Reactions: hip2608

Nguyễn Thị Diễm Hương

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
17 Tháng năm 2018
595
1,797
196
Cần Thơ
Đại học Tây Đô
Nên là tui hông chọn ai hết...
Quan trọng là nếu thực sự "tài giỏi" thì sẽ luôn tìm cách để khiến người mình yêu thương cảm thấy gần gũi và ấm áp. Sẽ không cần quá tài giỏi nhưng cần biết cách hoàn thiện và tốt hơn mỗi ngày, sẽ không cần care từng tí một nhưng phải thực sự luôn ở cạnh và lắng nghe và cho một cái ôm, cái hôn khi cần thiết ...
Nếu như ai cũng có suy nghĩ đó thì tốt rồi Phúc ạ :D, Đa phần 2 loại người trong tình yêu kiểu đó là thường gặp...
Còn lại ít khi suy nghĩ như ông, nếu có thì chỉ là lời nói quên đi hành động hehe

Tạ Đặng Vĩnh Phúc

Cựu Trưởng nhóm Toán
Thành viên
10 Tháng mười một 2013
1,559
2,715
386
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
Nếu như ai cũng có suy nghĩ đó thì tốt rồi Phúc ạ :D, Đa phần 2 loại người trong tình yêu kiểu đó là thường gặp...
Còn lại ít khi suy nghĩ như ông, nếu có thì chỉ là lời nói quên đi hành động hehe

Vậy thì bạn đã bỏ quên tui ở đâu đó rồi

Beo1206

CTV Thiết kế
Cộng tác viên
11 Tháng mười 2017
2,347
3,064
474
17
Vĩnh Phúc
THPTXH
- Có một điều kì lạ là : Ở lớp có một bạn thích em , lâu lắm rồi ấy . Rồi một ngày bạn ấy không thích em nữa , sau đó vài ngày em lại có cảm giác thích bạn ấy . Có lần còn định nói với bạn ấy câu : "Thả thính tớ xong , để tớ đổ rồi bỏ chạy . Con trai mà thế à ?" . Cơ mà bây giờ cậu ấy thích người khác rồi cơ :v Em hoang mang lắm cơ , không biết có phải 'yêu' rồi hay không , cơ mà nhìn thấy bạn ấy 'thân mật' cùng mấy bạn khác em lại chẳng có cảm giác gì , tức giận cũng không có . Anh cho em ý kiến với !

Tạ Đặng Vĩnh Phúc

Cựu Trưởng nhóm Toán
Thành viên
10 Tháng mười một 2013
1,559
2,715
386
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
- Có một điều kì lạ là : Ở lớp có một bạn thích em , lâu lắm rồi ấy . Rồi một ngày bạn ấy không thích em nữa , sau đó vài ngày em lại có cảm giác thích bạn ấy . Có lần còn định nói với bạn ấy câu : "Thả thính tớ xong , để tớ đổ rồi bỏ chạy . Con trai mà thế à ?" . Cơ mà bây giờ cậu ấy thích người khác rồi cơ :v Em hoang mang lắm cơ , không biết có phải 'yêu' rồi hay không , cơ mà nhìn thấy bạn ấy 'thân mật' cùng mấy bạn khác em lại chẳng có cảm giác gì , tức giận cũng không có . Anh cho em ý kiến với !

Nhìn người ta "thân mật" với người khác mà em không có tức giận có 2 trường hợp xảy ra:

- Một là người đó chẳng hề quan trọng với em, người ta làm gì thì em cũng kệ, chẳng quan tâm gì lắm, có hay không cũng được
- Hai là: em chắc chắn người đó luôn quan tâm tới mình nên em rất chắc chắn việc thân mật với người khác chỉ là do đùa giỡn, thậm chí là chọc em (điều này chắc hơi khó xảy ra), điều này có thể xảy ra khi đối phương biết em mến bạn ấy

Khi em có cảm giác "thích", thực sự nó chỉ nằm ở cái gọi là "cảm giác", giống như khi em qua đường thấy một chàng đẹp trai hay đơn giản là một đóa hoa đẹp, mà đã gọi là "cảm giác" thì sẽ qua như "gió" và có thể sẽ không bao giờ trở lại; nếu em vẫn còn duy trì được cảm giác này hãy tìm cách để bạn chú ý nhưng trước hết hãy là "chính mình" em nhé, không sao cả
Được quan tâm, được chú ý thì tốt, còn không được thì nên nhớ: Ngoài biển còn rất nhiều cá...
Đừng quên thứ tự huyền thoại: Lời nói -> va chạm -> hành động

Đề nghị ông nên truyền lại cái suy nghĩ này đến tai BẠN của ông đi nhé :v

Tui có 2 bạn, hông biết bạn đang nói đến bạn nào @Nguyễn Thị Diễm Hương

• Like
Reactions: Beo1206

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Hiện em chưa định nghĩa được "yêu" là gì :v "thích" là gì :v "crush" là gì :v Anh định nghĩa giúp em với :v
Yêu có ngon không anh? "Crush" là nghiền nát :v sao mọi người vẫn gọi người mình thích là "nghiền nát" vậy anh? :v

Nhìn người ta "thân mật" với người khác mà em không có tức giận có 2 trường hợp xảy ra:

- Một là người đó chẳng hề quan trọng với em, người ta làm gì thì em cũng kệ, chẳng quan tâm gì lắm, có hay không cũng được
- Hai là: em chắc chắn người đó luôn quan tâm tới mình nên em rất chắc chắn việc thân mật với người khác chỉ là do đùa giỡn, thậm chí là chọc em (điều này chắc hơi khó xảy ra), điều này có thể xảy ra khi đối phương biết em mến bạn ấy

Khi em có cảm giác "thích", thực sự nó chỉ nằm ở cái gọi là "cảm giác", giống như khi em qua đường thấy một chàng đẹp trai hay đơn giản là một đóa hoa đẹp, mà đã gọi là "cảm giác" thì sẽ qua như "gió" và có thể sẽ không bao giờ trở lại; nếu em vẫn còn duy trì được cảm giác này hãy tìm cách để bạn chú ý nhưng trước hết hãy là "chính mình" em nhé, không sao cả
Được quan tâm, được chú ý thì tốt, còn không được thì nên nhớ: Ngoài biển còn rất nhiều cá...
Đừng quên thứ tự huyền thoại: Lời nói -> va chạm -> hành động

Tui có 2 bạn, hông biết bạn đang nói đến bạn nào @Nguyễn Thị Diễm Hương
@Tạ Đặng Vĩnh Phúc giải đáp giúp em đi :(

Tạ Đặng Vĩnh Phúc

Cựu Trưởng nhóm Toán
Thành viên
10 Tháng mười một 2013
1,559
2,715
386
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ

Cái này thì dài lắm chắc anh cần một topic khác để giải quyết
Bỏ qua góc độ triết học, nói một cách "đời" một xíu đi:

>>> Thích (nói chung) là một cảm giác đặc biệt, là nhu cầu muốn gần gũi, thoải mái và "mong muốn" được tâm sự, được đối phương "lưu tâm" đến
>>> Yêu là sự kết hợp hài hòa giữa "thích" và thương, nó hơn cả nhu cầu gần gũi, hơn cả quan tâm, hơn cả sự mong đợi về suy nghĩ của đối phương gắn chặt với suy nghĩ của mình
>>> Thương là mong muốn chăm sóc, làm cho đối phương vui vẻ, sống hạnh phúc mà có thể không cần có được sự phản hồi, nhưng sợ nhất chính là không "phản hồi"

Crush đơn giản, dân dã, ai muốn hiểu sao hiểu
Với anh, crush đơn giản là một khái niệm chỉ người mà mình để ý tới, muốn quan tâm và cũng muốn người ta quan tâm tới mình
Thực sự thì trên không đủ giải thích cho những khái niệm này, ta cần một bài chi tiết hơn nhé

nguyễn nhất mai <Yến Vy>

Trùm vi phạm
Thành viên
19 Tháng mười hai 2017
2,031
2,280
389
Hưng Yên
trường học là chs
lúc nào e cũng kiếm cớ gặp người ta
luôn bằng mọi cách để đc xuất hiện trc mặt bạn ấy
làm mọi cách để bạn ý chú ý đến mình
mặc dù sau đó e phát hiện mình rất ngốc và những việc mình làm rất vô duyên
e nghĩ là mình thích bạn ấy

Tạ Đặng Vĩnh Phúc

Cựu Trưởng nhóm Toán
Thành viên
10 Tháng mười một 2013
1,559
2,715
386
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
lúc nào e cũng kiếm cớ gặp người ta
luôn bằng mọi cách để đc xuất hiện trc mặt bạn ấy
làm mọi cách để bạn ý chú ý đến mình
mặc dù sau đó e phát hiện mình rất ngốc và những việc mình làm rất vô duyên
e nghĩ là mình thích bạn ấy

Xin lỗi em, chưa phải em thích em ơi
Anh nói nè, đừng cố gắng tìm "mọi cách", hãy tìm "đúng" cách và "đúng" thời điểm
Tránh làm vô duyên quá, thậm chí khi nói chuyện, em cũng đừng quan tâm bạn ấy
Nếu ở chốn công cộng (với bạn bè), hãy thể hiện mình nổi bật hoặc đơn giản là khác biệt

Khi có tình cảm, cái thông minh nhất đó là phải gạc mình "giấu điều đó đi", để làm gì em biết không? Để mình thoải mái mà "bung xõa" con người thật và tốt nhất mình có

Tạ Đặng Vĩnh Phúc

Cựu Trưởng nhóm Toán
Thành viên
10 Tháng mười một 2013
1,559
2,715
386
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
Anh ơi. Em bị 1 tk bạn thân thích. Kiểu như cuồng luôn ấy. Em khó chịu lắm ns vs nó không ít lần mà vẫn chẳng thay đổi được. Sau em đã cố gắng bơ nó luôn mà không đem lại kết quả khách quan lắm. Anh ns e phải làm sao đây ạ????

Woww, anh quên trả lời comment này, anh xin lỗi
Trở lại với câu hỏi:
Anh nghe trường hợp này quen quen ...
Đáng lẽ thằng bạn thân "nên" làm cái gì đó để "bớt" thân lại trước khi em phát hiện nó thích em...

Còn về việc nó làm như vậy nhiều lần khiến em không thích, không vui, không thể chấp nhận thì mặc nó đi em. Nếu cái em không cần thì em có thể dứt khoát nói thẳng với nó, một câu thôi: "Mình biết bạn tốt, nhưng đơn ta không hợp", vậy thôi em

• Like
Reactions: Sở Huyền Anh

Misaka Yuuki

Học sinh tiến bộ
Thành viên
2 Tháng sáu 2018
1,524
1,635
241
Thái Nguyên
Trường THCS Chu Văn An
Anh ơi, em bị mấy thằng con trai thích lận.Ngày nào chúng nó cũng tặng quà, gửi thư tình,... nói chung là cứ làm phiền em thôi.
Có hôm cô giáo của lớp 1 thằng trong số đó ( lớp A2 ) đích thân xuống xem mặt em cơ...Xấu hổ chết đi được
Nói thẳng vs chúng nó nhưng vẫn dai như đỉa vậy
E phải làm sao giờ???:meohong3:meohong3:meohong3

Tạ Đặng Vĩnh Phúc

Cựu Trưởng nhóm Toán
Thành viên
10 Tháng mười một 2013
1,559
2,715
386
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
Anh ơi, em bị mấy thằng con trai thích lận.Ngày nào chúng nó cũng tặng quà, gửi thư tình,... nói chung là cứ làm phiền em thôi.
Có hôm cô giáo của lớp 1 thằng trong số đó ( lớp A2 ) đích thân xuống xem mặt em cơ...Xấu hổ chết đi được
Nói thẳng vs chúng nó nhưng vẫn dai như đỉa vậy
E phải làm sao giờ???:meohong3:meohong3:meohong3

Có 2 việc em cần quán triệt:
1) Em hãy giữ tâm bình thản trước bọn này, nhiều khi tụi nó chỉ trêu em thôi và không được gì cả.
Tặng quà, viết thư tình khi em chưa thích là một chuyện không có ý nghĩa gì hết

2) Việc em cần làm là tập trung việc học. Hãy nói với bạn bè, thầy cô về việc này vì rất có thể việc sẽ còn quá đáng hơn nữa.

Qua chuyện này anh đoán em là dạng thích bạn trai "xấu hổ"...

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,758
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
Hi all
:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15:Chicken15
Nhân ngày halloween mình chẳng làm gì cả, giành một đoạn thanh xuân (mà mình còn không?) để lắng nghe và chia sẻ với các bạn về tâm sự tuổi trẻ

:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10

Đừng ngần ngại đặt câu hỏi và kể câu chuyện của các bạn, anh sẽ tư vấn hết, vui và chân thành nhất

>>> Em đang có cảm giác rất thích một bạn, không biết đó có phải tình yêu hông anh?

>>> Gặp một bạn, tim em đập loạn xạ, đó là thích hã anh?:rongcon42:rongcon42:rongcon42

>>> Em buồn vì bạn đó không thích em mà thích bạn lớp bên, em phải làm sao?:rongcon19

>>> Bạn đó thích em mà em không thích, làm sao để từ chối để bạn đó hông theo đuôi mình nữa?:rongcon10:rongcon10:rongcon10

Nếu không muốn để lại họ tên, có thể nhắn tin riêng với mình nhé... tư vấn sẽ kéo dài nên các bạn đừng ngần ngại nhe ...

Cho em hỏi rằng: Nếu em thích bạn đó, mà em không biết bạn ấy có thích em không thì phải làm thế nào?

Lê Mạnh Cường

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng tám 2017
458
715
154
21
Hà Nội
THPT Minh Khai
Hi all

Em lỡ thích một bạn lớp bên rồi, giờ phải làm sao anh?:Tuzki31

Top Bottom