Văn 11 Bài ca ngất ngưỡng - Nguyễn Công Trứ (cần gấp)

awlq

Học sinh
Thành viên
1 Tháng năm 2017
24
9
31
22
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho em hỏi, nhân cách nhà nho chân chính trong bài ca ngất ngưỡng là gì ạ? Em thấy nhân cách nhà nho chân chính ở đây thì có vẻ chỉ có sự tài năng, học giỏi của Nguyễn Công Trứ mà thôi. Nhưng sau khi tham khảo nhiều bài thì họ nói là nhân cách chân chính ở chỗ phong cách sống ngất ngưởng của ông. Mình đâu có thấy liên quan gì đâu, đặc biệt là những đoạn ông dẫn những cô hầu gái lên chùa, cưỡi bò vàng đeo nhạc ngựa. Mong mọi người nhanh chóng trả lời giúp em

Lê anh vân

Học sinh
Thành viên
17 Tháng bảy 2018
128
71
36
22
Đắk Lắk
Thpt chuyên nguyễn du
Cho em hỏi, nhân cách nhà nho chân chính trong bài ca ngất ngưỡng là gì ạ? Em thấy nhân cách nhà nho chân chính ở đây thì có vẻ chỉ có sự tài năng, học giỏi của Nguyễn Công Trứ mà thôi. Nhưng sau khi tham khảo nhiều bài thì họ nói là nhân cách chân chính ở chỗ phong cách sống ngất ngưởng của ông. Mình đâu có thấy liên quan gì đâu, đặc biệt là những đoạn ông dẫn những cô hầu gái lên chùa, cưỡi bò vàng đeo nhạc ngựa. Mong mọi người nhanh chóng trả lời giúp em
Chắc ngất ngưởng thể hiện cái ngông, hơn người, vì tài năng nên mơia khinh bỉ á cậu. Với lại là bản lĩnh của một nhà nho nữa

• Like
Reactions: awlq
Top Bottom