CLB Hội họa CLB Hội Họa Confession [#5 - #12]

Thư Vy

Học sinh gương mẫu
Thành viên
17 Tháng chín 2017
1,094
2,092
319
Nghệ An
Bangtan School <3
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào ^^
Mới đây, CLB Hội Họa chúng mình đã nhận thêm một số cfs nữa, tất cả đều là những câu hỏi hay và thú vị. Chúng mình cũng đã trả lời hết rồi, tuy nhiên, có thể câu trả lời vẫn chưa được đầy đủ lắm. Các bạn đều có thể tham gia rep cfs ngay dưới topic này! Không chỉ giúp người hỏi, mà còn giúp BCN nhiều nhiều lắm đấy <3
------------
#5 Cho xin một ít loại marker giá phù hợp :)
---
#6 Mình đang tập vẽ semi nhưng không đẹp , chỉ mình cách vẽ đẹp với
---
#7 Hiu hiu T^T Mấy tiền bối có kinh nghiệm trong việc dùng màu nước cho em tí kinh nghiệm đi T^T Em mới dùng màu nước đây thôi, cơ mà em không kiểm soát được màu nước, tô xong là chỗ đậm chỗ nhạt nhìn rất xấu T^T Có chỗ còn bị nát giấy nữa cơ T^T - Làm sao để lên màu đều tay chút nhỉ? - Làm sao để hòa quyện các tông màu lại với nhau mà nhìn không bị lộ???
---
#8 Các bạn gợi ý giúp mình một số loại brush dùng cho digital painting với.
---
#9 Có mẹo dùng Paint Tool SAI nào không ạ T^T
---
#10 Nên dùng Medibang Paint hay Paint Tool SAI ?
---
#11 Cho mình hỏi cách xử lý màu nước bị vón cục, mình thử dùng nước ấm rồi nhưng không được. Còn một câu nữa là vẽ màu nước mà không cọ thì mình có thể dùng vật gì thay thế được a. (do nhiều nguyên do nên không thể mua cọ được )(mình cần giải đáp gấp ).
---
#12 Mình khá kém phần lên màu, chủ yếu là Kuelox, mình muốn hỏi là làm sao để tô màu Kuelox đều tay và mờ màu dần đi?
------------------------
#5 Anh em nhà Touchliit, Touch new hoặc Touch Soft Head nhé :D
#6 bạn nên xem nhiều tranh, ảnh Semi cái đã, xem nhiều, đồng thời luyện tập, luyện nét, dần dần sẽ quen tay. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số tut vẽ Semi mà các tiền bối khác share trên mạng. Rất hữu ích ^^
#7 Trước tiên bạn cần chọn đúng giấy vẽ. Vẽ màu nước thì không nên dùng giấy in đúng không nhỉ? Bạn có thể dùng giấy canson 300g hoặc 230 g để vẽ, như thế giấy sẽ đỡ bị nát hơn :D Loại giấy này bạn có thể mua ở các shop họa cụ.
Về vấn đề tô màu nước, trước khi dùng màu nước, mình khuyên bạn nên test thử màu ngoài giấy nháp (lưu ý là giấy giống giấy bạn vẽ nhé, không thì dùng giấy nào dày dày ấy) Khi hòa màu với nhau, chẳng hạn như màu đỏ và màu vàng, hai màu này kết hợp với nhau sẽ ra màu cam. Thế nên, đoạn chuyển màu giữa đỏ và vàng, bạn nên thêm màu cam vào, cùng với nước sẽ làm màu tự nhiên và đẹp hơn, tranh sẽ không bị lộ. Bạn lưu ý trong nên sử dụng những màu tương phản quá mức, kiểu như màu tím với vàng, nó sẽ ra một hỗn hợp màu... khá dị :D
Còn nữa, mình khuyên bạn nên sử dụng Wet in wet khi tô màu nước nhé :D đặc biệt làm tranh phong cảnh đấy :D
#8 bạn tham khảo nhé :D
uyelpyk-jpg.86894

cre: Internet
#9 Bạn tham khảo pic này nha :D
diendanbaclieu-104521-1354-painttoolsai-tutorial-from-a-to-m-2.jpg

cre: Internet
#10 Em thấy nhiều người nói Medibang dễ hơn SAI, nhưng em dùng thử SAI thấy cũng không quá khó, dùng ổn :3 Nếu anh/chị có ý định vẽ truyện tranh thì nên dùng Medibang nhé, nó hỗ trợ kẻ ô hay sao ý :3 #Ri
#11 Quan trọng là bạn đang dùng loại nào? Nếu là loại tuýp thì chắc là bạn phải bỏ đi rồi, loại tuýp thường sẽ khô cứng do bạn bảo quản không đúng cách. Còn nếu bạn dùng dạng hộp trụ thì cách dễ nhất là dùng nước ấm vừa đủ cho vào hộp dạng trụ, dùng que hoặc thìa sạch khuấy đều đến lúc màu trở lại dạng sánh sánh lưu ý là cho nước từ từ. Sau khi xong thì đậy nắp cẩn thận nha :D
Thêm nữa, có thể không cần cọ và dùng được bằng tay, bằng ống hút, bằng giấy ăn, tăm chòi tai (dạng bông) Tuy nhiên, mình khuyên bạn nên dùng cọ vẽ, các tiệm tạp hóa bán đồ dùng học sinh có bán đấy :D cùng với màu nước luôn nhé, tầm từ 25k - 20k một bộ gồm màu và cọ thôi :D Bởi vì các cahcs trên chỉ làm tạm thời và vô cùng khó dùng nếu không biết cách :D
#12 Em chưa dùng Kuelox bao giờ, không biết nó có giống Touchliit không nhỉ :v
Nếu muốn blend mờ dần đi chị có thể chừa ra 1 đoạn không tô rồi lấy 1 cây khác cùng tone nhưng màu nhạt hơn tô vào chỗ đó, sau đó lấy cây nhạt hơn đó tô lại một chút cái chỗ màu đậm, hoặc không thì tô đậm hết rồi lấy cây số 0 làm nhạt đi #Ri
Một số câu là do Ri trả lời, mình đã để tên em ấy rồi đấy ^^
---------------
Các bạn có thể gửi CFS ở ĐÂY

Top Bottom