7 kinh nghiệm dành cho các bạn thi lại đại học!!!

L

letrankhanhngoc

Mình là mem 94, bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm về học tt trên học mãi, học thầy theo khoá kiểu nào cho mình để năm sau thi khối D k, nhất là toán , mình kém toán =.=

H

hoanghuy888

.....................................................................................................................

Last edited by a moderator:
L

letrankhanhngoc

theo mình bạn ở hà nội
thì có 2 cách
1 là nhờ gia sư-->tiến bộ rất rất nhanh
2 là học ở những thầy cô tốt
thầy cô dạy quyết định rất nhiều đến việc đậu rớt đấy bạn ạ
3 toán bạn có thể tham khảo cuốn sách
"bộ đề thi tự luận toán học" lê hoành phò của nxb DHQG hà nội
theo mình ngay từ bây giờ bạn giải đề lun đi mặc dù kiến thức còn sơ sài
đảm bảo khối D toán bạn ko ít hơn 7 điểm
mỗi ngày giải 1 đề toán nếu ko giải kịp thì chỉ cần nắm cái phương pháp là được
chúc bạn thành công!!
Ưnm, mình thì k thể học gia sư đc, còn bây h cần nhất là học hình kg, vì mình học hình cực cực cực kì kém, còn đại thì cũng ổn, mà bạn cho mình hỏi thầy hùng thì học khoá nào, môn toán ý ??tks nh` nha :D

H

hoanghuy888

..................................................................................................................

L

letrankhanhngoc

Năm sau thi rồi mà tình trạng này lông bông quá, nếu chỉ để tốt nghiệp thì mình chỉ cần học khoá giải lý là ok đc hả bạn.?Vì mình cũng định thi thêm khối A, hoá cũng tàm tạm, còn lý thì mù tịt từ lớp 11. Nhưng trọng tâm là D, mình cần học hình kg quá TT_TT. Cảm ơn bạn nhiều

H

hoanghuy888

................................................................................................................

L

letrankhanhngoc

Hic, đúng z, cũng có kế hoạch, cũng quyết tâm nhưng khi ngồi vào máy tính là quên hết, mình trc nghiện boom, gunny, h bỏ đc thì lên học mãi học thôi, năm cuối, nhất định p?change, mình thi ĐH Hà Nội, ^^ tks, nhất định sẽ cố gắng! Tks bạn, mình sẽ cố gắng lấy lại tinh thần!!!!

L

linhphoebe

ngoc ơi ! môn lý lớp 12 hoàn toàn ko liên quan lớp 11 .... theo mình bạn thuê gia sư về nhờ họ giảng bài trước , tự làm bt cho nó quen nà..... vs lại bạn học để thi TN nên chỉ cần thế thôi .. học thêm nhiều làm j .. thi TN dễ lắm !! [ thi xong mới biết ko đậu ko được ] ;)) :D .. bạn chỉ tập trung mấy môn thi DH thui

P

puu

1,1 là học cao đẳng/hoặc đại học 2 là ôn thi
ko có cái chuyện dở dở ương ương vừa học cd vừa ôn thi-->mất sức mà ko được gì
mình có mấy đứa bạn cứ nói rằng tao rớt tao sẽ vửa học cao dang vua on thi may ah
ket wa sao: rồi họ rớt tiếp,còn cái trường cd kia họ học cũng chẳng nên hồn

2,nên học trên mạng
cứ học hoá trên m00n là ok làm hết các bài tập hoá trong đó là wa ổn..bạn có 1 năm mà 1 đống bài tập thì 1 năm dư sức giải hết

còn lý cứ học thầy hùng,nhờ thầy mà mình được 8 điểm lý

còn toán bạn học thật sâu các vấn đề về giải hệ,hình không gian,oxy,bdt
còn mấy chuyên đề còn lại giải ko cần nhiều vì đề dh ra mấy phần kia dễ

3,nên xoá bỏ mặc cảm rằng
mình sẽ chậm 1 năm phải học cùng mấy đứa nhỏ tuổi hơn sao
wen đi,hơn 1,2 tuổi chả là gì hết

4,nên học ngay từ tháng 7/2011 này chuẩn bị càng sớm càng tốt

5,1 ngày 3 buổi mỗi buổi 1 môn,không có chuyên dành cả ngày mà chỉ học có 1 môn
sự liên tục sẽ giúp bạn ngấm kiến thức

6,đặt mục tiêu ngay từ đầu
toán 10 lý 10 hoá 10

7,chú ý ăn uống,và tập thể dục-->sức khoẻ tốt--->tiếp thu bài vở mới tốt
còn chuyên yêu đương nên dẹp sang 1 bên

hầu hết là được nhưng tui phản bác một số ý
nếu đã thi lại thì chúng ta đâu cần thiết phải kiếm 10, vì hầu như chúng ta không phải là thần tài
cái việc tập trung vào bdt theo mình là mất tg
cái đó dành cho những người giỏi, mà không phải là năm nào cũng ra, có nên đầu tư thời gian vào những cái mà ít có khả năng mình kiếm điểm không
còn bạn khuyên là không nên đầu tư vào những cái chuyên đề dễ sao? đó là chỉ dành cho bạn, còn những người thi lại sao lại khuyên như vậy ?
những cái dễ thường nên học để tránh tình trạng câu dễ bỏ qua, còn câu khó thì nghĩ không được
như phần kshs, phần tích phân, hay là số phức ,chính vì dễ mà không nên bỏ qua
trong đợt thi vừa rồi ko ít người mất tg vào câu 1 vì nghĩ dễ ko học mà quên các bước giải
hoặc có thể chúng ta sẽ thiếu 1 số bước đơn giản.
nói chung đã on lại đại học thì càng không nên bỏ qua những kiến thức đơn giản.
bây giờ bạn đã đậu đại học, cho là 1 năm sau không học mấy cái tích phân, số phức hay kshs
tôi thách bạn làm những phần đó trong đề đại học năm 2012. nhớ là không ôn mấy phần đó nhá

P

puu

nói chung wan trọng là bạn có chịu học ko thui
chứ tớ thấy nhiều người có 1 bản kế hoạch cho năm học hẳn hoi
nhưng cuối củng ko thực hiện được vì những cám dỗ như bạn bè,game..v.v....

bạn mún thi đậu sẽ phải hy sinh nhiều thứ

bạn nên học hướng chủ yếu vào 3 môn khối D nha

cuối cùng đừng nên tin tưởng tuyệt đối vào bất cứ điều gì
chẳng hạn những lời khuyên của thủ khoa đại học chưa chắc điều đó phù hợp vs mình,hoặc là hocmai đôi khi quảng cáo quá mức

nếu bạn thi trường cao thi hãy làm nhiều bài tập khó nếu muốn điểm cao
LẠI NHỮNG CÂU KIỂU NÀY
sao cứ phải lao đầu vào câu khó vậy nhỉ
đây là đề thi chung chứ đâu phải mỗi trường sẽ ra đề thi riêng mà muốn vào trường cao thì phải làm câu khó
đề đại học vừa rồi có khó quá không, nói chung chỉ ở mức được thôi, nó không quá khó.
đôi khi học nhưg cái quá khó làm cho mình quên đi cả những điều cơ bản đó
đáp án mỗi câu rất ngắn, chứng tỏ nó không quá khó đến nỗi phải viết cả 1 trang giấy mới xong. nó cần đến cái quan sát những cái đặc biệt ( nếu có ) để giải nhanh hơn.mà mình thì thấy nếu ai chắc kiến thức cơ bản thì đều dễ kiếm điểm trong đề toán vừa rồi.bởi vì đề đại hoc thì họ không lấy bất cứ 1 bài nào có sẵn trong sách để mà ra, nên đôi khi không phải cứ vùi đầu làm hết sách này sách nọ là được mà chúng ta nên đầu tư tg để suy nghĩ và tổng hợp những kiến thức cho chắc, để não càng phát triển .

H

hoang_hau_810

1,1 là học cao đẳng/hoặc đại học 2 là ôn thi
ko có cái chuyện dở dở ương ương vừa học cd vừa ôn thi-->mất sức mà ko được gì
mình có mấy đứa bạn cứ nói rằng tao rớt tao sẽ vửa học cao dang vua on thi may ah
ket wa sao: rồi họ rớt tiếp,còn cái trường cd kia họ học cũng chẳng nên hồn

2,nên học trên mạng
cứ học hoá trên m00n là ok làm hết các bài tập hoá trong đó là wa ổn..bạn có 1 năm mà 1 đống bài tập thì 1 năm dư sức giải hết

còn lý cứ học thầy hùng,nhờ thầy mà mình được 8 điểm lý

còn toán bạn học thật sâu các vấn đề về giải hệ,hình không gian,oxy,bdt
còn mấy chuyên đề còn lại giải ko cần nhiều vì đề dh ra mấy phần kia dễ

3,nên xoá bỏ mặc cảm rằng
mình sẽ chậm 1 năm phải học cùng mấy đứa nhỏ tuổi hơn sao
wen đi,hơn 1,2 tuổi chả là gì hết

4,nên học ngay từ tháng 7/2011 này chuẩn bị càng sớm càng tốt

6,đặt mục tiêu ngay từ đầu
toán 10 lý 10 hoá 10

7,chú ý ăn uống,và tập thể dục-->sức khoẻ tốt--->tiếp thu bài vở mới tốt
còn chuyên yêu đương nên dẹp sang 1 bên
tiêu đề là 7 kinh nghiệm : em thấy có mấy cái là xui dại đấy . khoảng thời gian đầu chả mấy ai là chịu ôn hết trong khi nhìn thấy chúng nó đi học hay đi làm . nhiều người còn đi làm rùi về ôn . chả sao cả . anh nói vậy không khả thi cho lắm

H

hoang_hau_810

nói chung wan trọng là bạn có chịu học ko thui
chứ tớ thấy nhiều người có 1 bản kế hoạch cho năm học hẳn hoi
nhưng cuối củng ko thực hiện được vì những cám dỗ như bạn bè,game..v.v....

bạn mún thi đậu sẽ phải hy sinh nhiều thứ

bạn nên học hướng chủ yếu vào 3 môn khối D nha

cuối cùng đừng nên tin tưởng tuyệt đối vào bất cứ điều gì
chẳng hạn những lời khuyên của thủ khoa đại học chưa chắc điều đó phù hợp vs mình,hoặc là hocmai đôi khi quảng cáo quá mức

nếu bạn thi trường cao thi hãy làm nhiều bài tập khó nếu muốn điểm cao
em thấy không đúng ji hết . sao anh lại khuyên các bạn vậy nhỉ . cứ phải làm bài khó thế . ví dụ như khối d năm nay ko khó lắm nhưng bị vướng nhiều . cứ đi làm đề khó làm cái ji chứ . càng khuyên càng thấy vô lí

H

hoanghuy888

.................................................................................................................................

S

shinichiconan1601

hi` moi nguoi day la` nhung kinh nghiem xuong mau cua may a chi di truoc+mình sn92(ôn thi 1 năm nghĩa là đã từng trải)
mình xin giải thích tại sao lại đặt mục tiêu là 10 điểm
đợn giản cái đích mục tiêu ấy khiến chúng ta phải học,bạn có đọc wa cuốn "tôi tài giỏi","nhung nguyên tắc thành công","làm chủ tư duy thay đồi vận mệnh"
sẽ hiểu sức mạnh của việc đặt mục tiêu cao
ai bảo cần đạt 10 chứ,đặt mục tiêu như vậy cốt để tiến bộ hoàn toàn,dù ko dc 10 thì vẫn có thể 7 hoặc 8

nếu mọi người ko tin thì thui e xin khoá topic này lại
Chính xác mọi người nên đọc thêm quyển sách Tôi tài giỏi bạn cũng thế của adam khoo đọc xong bạn sẽ rút ra được phương pháp học cho chính bản thân mình. Chúc các bạn thi tốt

H

hoanghuy888

...........................................................

T

thuyhoa17

Anh ơi, em thấy chú thủ khoa khối A trên tivi nói là: mỗi ngày nên học một môn, như ngày hôm nay học Toán, ngày hôm sau học Lý, rồi ngày tiếp theo học Hóa, như thế tuần hoàn. Chứ học cùng nhau trong một ngày như thế sẽ bị lẫn lộn kiến thức.

^^

H

hoanghuy888

......................................................................................................................

H

hoanghuy888

..................................................................................................

Top Bottom