bài giảng của thầy hưởng - TÂY TIẾN

T

trankhaihoanc

ôi thầy hưởng dạy hay quá bạn à
mình gà văn lắm nhưnng nghe bài thầy giảng hiểu được thêm nhiều điều
có điều kiện bạn up bài của thầy lên nhé.

N

nguyenmajank

=((Hình như tôi đã nghiện văn thầy mất rồi Ví dụ như >Mở bài đã thấy kết rồi
Đây là mở bài mà tôi khá thích ở bài thơ Đất Nước
Đất Nước Việt Nam đã đi qua bao nhiêu cuộc đấu tranh gian khổ ,trong ba mươi năm ấy người Việt Nam đã phải đội hang triệu tấn bom để hái măt trời hồng>
Cha ông ta đâu bố chí những trận binh đoàn
Trên vai đỉnh Trường Sơn dọc bờ Đông Hải
Tên tổ quốc vang vang ngoài bờ cõi
Ta phải đội triệu tấn bom để hái mặt trời hồng .

Còn nữa nhưng hôm nay thế này đã .kKKAKAKAKAK@-)

N

nguyenmajank

=((Hình như tôi đã nghiện văn thầy mất rồi HAY quá mà chắc ai nghe cũng phê luôn thôi

N

nguyenmajank

Tiếp tục bài Đất Nước của nhà thơ Nguyễn Khoa Điềm nha các bạn
Đất Nước đã nghiêng vào trong thi ca nghệ thuật là điểm lớn quan trọng một đề tài Đất Nước hướng về đ

N

nguyenmajank

Sắp thi rồi cả nhà ơi cố lên nhé dù vào bài nào thì cũng phải ok hết nhé ?
Chúc cả nhà may mắn<

B

blacklady

heo nhu nhung bac tien boi di truoc thi minh thay bao la thay huong cho on trung de lam phai khong?????????nha minh o xa nen khong co dieu kien hoc van cua thay..........tiec qua.ban nao hoc thi chia se nha.thanks nhieu

N

nguyenmajank

NGƯỜI LÁI ĐÒ SÔNG ĐÀ

Sẽ là hợp lí hơn nếu ta đến với Người lái đò sôn Đà của Nguyễn Tuân ,ta trở về với câu thơ của Nguyễn Quang Bích được Nguyễn Tuân lấy làm lời đề từ cho tác phẩm của mình

Chúng thuỷ giai đông tẩu , Đà Giang độc bắc lưu
Cả một đời cần mẫn như con ong hút nhuỵ từ những bông hoa của cuọc đời Nguyễn Tuân say sưa đi tìm cái đẹp . Nếu như trước Cách Mạng tháng Tám ông tìm thấy cái đẹp của một thời vang bóng ,thì sau cách Mạng Nguyễn Tuân lại tìm thấy cái đẹp của ,tìm thấy chủ nghĩa anh hùng trong đời sống nhân dân mà Nguyễn Minh Châu gọi đó là viên ngọc ẩn giấu trong chiầu sâu tâm hồn của mỗi con người Việt Nam thì Nguyễn Tuân gọi đây là thứ vàng Mười đã qua thử lửa .Toàn bộ vẻ đẹp này lấp lánh trong tập tuỳ bút Sông Đà gồm 15 bài kí .Ai đã từng đọc tập tuỳ bút này hăn sẽ nhận thấy linh hồn của nó chính là Người lai s đò sông Đà .Thành công của Nguyễn Tuân trong tác phẩm này là ông đã xây dựng được hình ảnh con sông Đà vô cung chân thực và sống động nó tượng trưng cho vẻ đẹp của thiên nhiên Tây Băc mỹ lệ nên thơ nên họa đó là hình ảnh người lái đò sông Đà dù tuổi cao nhưng ông đò Lai Châu vẫn làm chủ sông nước , vân xlàm chủ trên nghề nghiệp của mình .Thông qua bài kí người Lia đò sông Đà ngòi bút của nhà văn Nguyễn Tuân thực sự nỉw hoa trên dòng sông văn chương của mình .

D

doremon256

Có bạn nào có bài giảng của thầy Hưởng, chia sẽ cho mình với! Cám ơn các bạn nhiều!

_Chú ý dùng tiếng viết có dấu khi post bài bạn nhá! (Đã sửa)

Last edited by a moderator:
Top Bottom