Sự kiện Mỗi tuần 1 câu nói- Tuần 39

Thảo luận trong 'Cuộc thi - Sự kiện - Hoạt động' bắt đầu bởi Nguyễn Thị Diễm Hương, 25 Tháng sáu 2018.

Lượt xem: 682

1. Nguyễn Thị Diễm Hương

Nguyễn Thị Diễm Hương Cựu Mod Cộng đồng Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Đại học Tây Đô
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Có lẽ không ít lần trong quá khứ, chúng ta thường oán trách rằng cuộc sống này thật không công bằng.
    Đôi khi, chúng ta bị đối xử một cách bất công, như khi còn nhỏ, bạn tranh giành đồ chơi và xảy ra xô xát với những đứa trẻ khác, nhưng cuối cùng chỉ có bạn bị phạt và bị cho là hư hỏng.
    Hay như khi bạn cố gắng rất nhiều, nhưng bạn lại không thể đạt được những thứ mà mình mong muốn, trong khi người khác lại dễ dàng có được mọi thứ với lí do đơn giản là xuất phát điểm của họ cao hơn bạn.
    Bạn vô cùng thất vọng và buồn bực, thậm chí đôi lúc, bạn còn đổ lỗi cho những thứ bạn không thể lựa chọn như xuất thân, hoàn cảnh sống hay những khó khăn bạn gặp phải. Bạn oán trách cuộc sống không công bằng và luôn gây căng thẳng cho chính bản thân cũng như những người xung quanh bạn.
    Tuy nhiên, bạn nên hiểu rõ một điều rằng cuộc đời vốn dĩ không công bằng, tất nhiên, nó cũng không vì bất kỳ ai mà trở nên công bằng hơn.
    Một trong những tỷ phú giàu bậc nhất thế giới – Bill Gates – cũng thừa nhận rằng: "Cuộc sống vốn dĩ không công bằng. Hãy tập quen dần với điều đó!".

Quả thực, than phiền không thay đổi được điều gì và oán trách không giúp chúng ta giải quyết được mọi bất công trong xã hội."Ác cảm" với những bất công khiến chúng ta không thể làm bất cứ điều gì. Nó thực sự chi phối cảm xúc, làm cạn kiệt năng lượng của chúng ta và khiến chúng ta tập trung vào vấn đề hơn là phương pháp giải quyết.

Xem thêm:

2. Bùi Thị Diệu Linh

Bùi Thị Diệu Linh Mod Cộng Đồng (nghỉ phép dài hạn) Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lý Tự Trọng

Tuy em không có ác cảm với những bất công nhưng em lại không thích sự bất công. Vì bất công mà em đã từng khóc rất nhiều....

3. Hồng Nhật

Hồng Nhật Cựu Trưởng nhóm Hóa|Cựu Chủ nhiệm CLB Hóa học vui Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Đại học Cần Thơ

Cuộc sống cũng chẳng có gì công bằng tuyệt đối cả!!!! Ngay cả những thứ nhìn có vẻ công bằng, thực chất cũng không công bằng!!! @@

4. The Joker

The Joker BTV World Cup 2018 Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    ๖ۣۜHØℂℳムノ➻❥ℱøԻμ๓™★彡

Câu này em nghe rùi !!! Em vẫn luôn luôn tự nhắc nhở mình trong khi làm việc để sao cho tốt nhất !!!

Nguyễn Thị Diễm Hương thích bài này.
  5. Kyanhdo

Kyanhdo Học sinh tiêu biểu Thành viên TV ấn tượng nhất 2017

Trường học/Cơ quan:
    THCS Nguyễn Văn Nghi, Gò Vấp

Cuộc đời lắm những bất công....... Đôi khi e cảm thấy bực tức vì quá nhiều bất công xảy ra, xong rồi lại nghĩ cuộc sống này vốn ko phải là thế giới công bằng hết đâu....Thôi cố gắng vượt qua vậy :MIM24

tttpbmt3002@gmail.com thích bài này.
  6. Nguyễn Võ Hà Trang

Nguyễn Võ Hà Trang Học sinh tiêu biểu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Luhan 's studio . Noo Phước Thịnh ' s Entertainment . SM Entertainment . 6th Entertainment

Câu gốc: Life is not fair – get used to it !

7. bienxanh20

bienxanh20 Học sinh tiến bộ Thành viên

Mình thì thấy cuộc sống vốn dĩ rất công bằng, công bằng không phải ai so với ai mà là công bằng với chính mình, bản thân chẳng hề biết được họ đã bỏ ra bao nhiêu để có được nhiều đến thế nên cứ so với sự nỗ lực của mình, luật nhân quả ắt công bằng.
    Ngày hôm qua chỉ là một bóng ảnh, sau một thời gian cũng sẽ dần mờ nhạt. Thời gian lại giống như một người khách qua đường, ghi nhớ rồi lãng quên. Cuộc sống cũng giống như một cái phễu, có được rồi lại mất.
    Người có trước có khi bị mất đi trước, người có sau sẽ mất đi sau, người không có sẽ không bị mất. Tổng số sẽ luôn không đổi.
    Trên đời vốn không có chuyện bất bình, mà chỉ có cái tâm bất bình. Không trách móc, oán hận, thản nhiên với hết thảy và xem mọi chuyện như khói mây. Rồi bạn sẽ nhận ra, đời người rốt cuộc rồi cũng như một cơn gió thoảng, khởi lên rồi tan biến, đến rồi đi, từ cát bụi sinh ra rồi lại hoà mình vào cát bụi.
    Lý tưởng chính như một ngọn đèn, thắp lên rồi vụt tắt. Tình cảm giống như một cơn mưa, mưa xuống rồi cũng khô đi. Bạn bè chính như một tầng mây, tụ hội rồi lại tan đi mất. Buồn khổ chính là một vò rượu, uống say rồi cũng tỉnh.

Nhân quả tuần hoàn, cái gọi là quả báo nhất định sẽ đến, có điều thường sẽ đến muộn nên con người thường cho là không có mà thôi

Last edited: 25 Tháng sáu 2018
  8. ShennWhisper

ShennWhisper Học sinh gương mẫu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Hogwarts

Hôm nay, lần đầu tiên, cho em bày tỏ quan điểm đi ngược lại một chút về câu nói tuần 39.

Cuộc sống vốn không công bằng bởi lẽ khái niệm về sự công bằng trong tiềm thức của mỗi con người trước nay luôn có sự khác nhau. Một người anh cả coi việc nhường đứa em nhỏ tuổi chút phần quà bánh hơn mình là đương nhiên sẽ không mảy may than vãn hay càu nhàu nếu chuyện đó xảy ra. Nhưng ngược lại...

Có lẽ không phải Bill Gates thừa nhận, mà là kín đáo nói lên quan điểm: Đừng ở đó than trách cuộc sống không công bằng nữa, bởi cuộc sống không thể chiều lòng tất cả mọi người mà trở nên "công bằng" đâu.
    Ngay từ lúc nhận được câu nói này để des (hình Shenn làm bên trên), em đã hiểu là không ít người sẽ có chút nhầm lẫn với câu nói này.

9. Cô Bé Mặt Trăng

Cô Bé Mặt Trăng Yêu lao động Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Thiệu Chính

em biết dù có ác cảm với bất công thì cx chả giải quyết đc gì, nhưng em ghét những sự bất công

10. Kuroko - chan

Kuroko - chan Học sinh tiêu biểu Thành viên HV CLB Hội họa

Trường học/Cơ quan:
    Trường Đời

Cuộc sống vốn chẳng công bằng. Nhưng cái quan trọng là em phải biết chấp nhận đối mặt với nó. cũng có những khi chị rất yếu đuối nhưng chị tự nhắc nhở mình bằng câu nói này. Rooig em sẽ mạnh mẽ, sẽ quen và thôi khóc đó cô bé
    còn tùy vào sự nhìn nhận của mỗi người thôi anh ạ . Những người biết thỏa mãn, những con người được hưởng sẽ thấy công bằng. nhưng ngược lại một số thì không.
    Giỏi lắm cô bé. phải thế chứ
    đúng rồi đó. Hiếm có người sâu sắc tới vậy nha. Nghe như định luật bảo toàn năng lượng / khối lượng ý
    Shenn nói quá chuẩn luôn. Nhưng dẫu sao thì mọi người vẫn luôn nghĩ vậy. Hiểu được sâu sắc nó không phải đơn giản. nhưng không than vãn và thực hiện còn khó khăn hơn nhiều
    Ai cũng ghét cả nhưng cuộc sống vốn vậy. Phải biết chấp nhận dối mặt thôi em

11. Nguyễn Thị Diễm Hương

Nguyễn Thị Diễm Hương Cựu Mod Cộng đồng Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Đại học Tây Đô

Chị nghĩ cuộc sống đôi lúc sẽ gặp những chuyện bất công với mình như vậy, vì thế thay vì than vãn, chán nản thì mình nên đối mặt một cách vui vẻ với tinh thần lạc quan nhất.

NguyễnNgân3103The Joker thích bài này.
  12. tttpbmt3002@gmail.com

tttpbmt3002@gmail.com Học sinh tiến bộ Thành viên

đúng tâm trạng hôm nay của mình

13. Tree B

Tree B Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    STNA

Đấy là vì ông ấy không theo Phật giáo hay các giáo gì đó lấy nhân quả làm gốc thôi... Nhưng mình vẫn nghĩ sự công bàng là có!

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted