CLB Mê Vật lí CHỦ ĐỀ MỚI - HỎI ĐÁP CUỐI TUẦN

Trương Thanh Vũ

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng mười hai 2017
123
246
84
22
Quảng Nam
Trường THPT Huỳnh Ngọc Huệ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào tất cả Mọi Người, mình chúc mọi người có một buổi tối vui vẻ nhé.
Ai có thể trả lời câu hỏi này và phần thưởng cho bạn đúng là nhận được 1 like từ mình hehe
Câu Hỏi : Tại sao khi lên cao nhanh quá, như ngồi trong máy bay, người ta thấy ù tai?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Tại sao khi lên cao nhanh quá, như ngồi trong máy bay, người ta thấy ù tai?
Nguyên nhân gây ra là do thay đổi áp suất khí quyển quá nhanh, nó khiến cho màng nhĩ tai bị phồng ra, do màng nhĩ không ở đúng vị trí cân bằng đều làm bạn khó chịu, thậm chí hơi đau tai, trường hợp này cũng đúng với khi xuống thấp đột ngột.
Nguyễn Võ Hà Trang yêu Luhan

Trung Lê Tuấn Anh

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng chín 2015
406
865
254
22
Lớp 10B1-THPT Kim Sơn A
Ai có thể trả lời câu hỏi này và phần thưởng cho bạn đúng là nhận được 1 like từ mình hehe
Câu Hỏi : Tại sao khi lên cao nhanh quá, như ngồi trong máy bay, người ta thấy ù tai?
vì tại ta đang quen với áp suất ở dưới khi đột ngột lên cao tại ta không kịp phản ứng khi áp suất bên ngoài thì càng giảm khi đó ta cảm thấy ù tai

Nguyễn Thị Ngọc Bảo

Cựu TMod tiếng Anh | CN CLB Địa Lí
Thành viên
28 Tháng tám 2017
3,161
2
4,577
644
20
Nghệ An
Nghệ An
๖ۣۜɮօռìǟƈɛ❦
Nguyên nhân dẫn đến hiện tượng ù tai hoặc đau tai khi ngồi máy bay này là do có sự chênh lệch áp suất và bên trong và bên ngoài tai. Lúc này, ống Eustachian chạy từ tai giữa đến sau mũi bị đóng lại hoặc bị chèn ép khiến cho áp suất trong tai giữa không được cân bằng. Không khí đã hình thành bên trong tai được hấp thụ, hút và kéo căng màng nhĩ vào trong gây nên hiện tượng ù hoặc đau tai. Nếu như ông Eustachian không mở ra mà tiếp tục đóng lại, chất lỏng sẽ thấm vào bên trong qua lớp màng để lấp đầy khoảng trống, khiến chúng ta chóng mặt và mất thính giác.

• Like
Reactions: trunghieuak53

Trương Thanh Vũ

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng mười hai 2017
123
246
84
22
Quảng Nam

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Do càng lên cao thì áp suất không khí càng giảm. Khi máy bay lên cao hoặc hạ thấp, áp suất không khí trong máy bay thay đổi nên áp suất không khí bên ngoài màng nhĩ và bên trong khác nhau. Sự chênh lệch này tạo ra 1 áp lực lên màng nhĩ khiến tai bị ù

Trương Thanh Vũ

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng mười hai 2017
123
246
84
22
Quảng Nam
Vì Câu Hỏi quá dễ và lại trên bác google có trả lời nên các anh chị em đã trả lời khá đúng vì Diễn Đàn ko cho phép like dạo nên em like cho ai được thì like nha

• Like
Reactions: trunghieuak53

hanh2002123

Cựu Phụ trách nhóm Anh | Cựu Mod Văn
Thành viên
3 Tháng một 2015
2,257
2,494
524
21
Bắc Giang
Trường Đại học Ngoại Ngữ - Đại học Quốc Gia Hà Nội
Em chỉ muốn nói là em vẫn tham gia sinh hoạt, dẫn chứng là đây :v
Để câu trả lời liên quan, em xin trả lời mặc dù các bạn đã trả lời đúng: Do sự thay đổi đột ngột của áp suất khí quyển.

Top Bottom