Văn 10 Phân tích bi kịch của Trần Quốc Tuấn

Phạm Hoàng Phúc

Học sinh mới
Thành viên
25 Tháng hai 2018
1
0
1
21
Đồng Tháp
Trường THPT chuyên Nguyễn Quang Diêu
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ai giúp em với ạ ?
Phân tích bi kịch của Trần Quốc Tuấn trong đoạn trích Hưng Đạo Đại Vương Trần Quốc Tuấn.
(Trả lời dưới dạng trả lời câu hỏi, gạch đầu hàng cho từng ý chứ không viết thành bài hay đoạn văn nha ạ.)
Em cảm ơn ạ.

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Ai giúp em với ạ ?
Phân tích bi kịch của Trần Quốc Tuấn trong đoạn trích Hưng Đạo Đại Vương Trần Quốc Tuấn.
(Trả lời dưới dạng trả lời câu hỏi, gạch đầu hàng cho từng ý chứ không viết thành bài hay đoạn văn nha ạ.)
Em cảm ơn ạ.
Theo chị thì đoạn trích có 2 bi kịch lớn nhất của Hưng Đạo Đại Vương:
- Khi ngài bị bệnh, ngài vẫn canh cánh chuyện quốc gia đại sự
+ Khi vua đến thăm, bèn tâu rõ chuyện chính sự, phân tích những tình huống xấu nhất và hiến kế đánh giặc dài lâu
+ Thân mang trọng bệnh, ngài chỉ nghĩ đến việc chưa thể cống hiến cho nước nhà mà quên lo cho chính bản thân mình
- Mối hiềm khích giữa thân phụ của ông là An Sinh Vương Trần Liễu với vua Trần Thái Tông rất khó hoà giải:
+ Bị đặt vào tình thế mâu thuẫn gay gắt giữa hiếu và trung, nhưng Trần Quốc Tuấn đã dặt chữ trung lên trên chữ hiếu, nợ nước lên trên tình nhà.
+ Dẹp qua hiềm khích, dù nắm tất cả quyền hành trong tay, ông vẫn quyết không soán ngôi, làm việc đại nghịch bất đạo
+ Con trai ông lại có ý phản nghịch, ông tức giận suýt chém => Về sau được khuyên can nhưng ông lại quyết từ không bao giờ gặp mặt con lần nữa

Top Bottom