[Địa lí 9]Phân bố dân cư

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi vampire_knight_1710, 10 Tháng chín 2009.

Lượt xem: 4,835

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Hãy nêu tính không đồng đều và không hợp lý của sự phân bố dân cư

2. Theo mình tính phân bố không đồng đều của dân cư thể hiện ở chỗ có sự khác nhau giữa số lượng dân cư trú trên từng khu vực lãnh thổ ,quốc gia, vùng miền...
    Nguyên nhân là do địa hình,khí hậu, vị trí riềng của từng khu vực.Khu vực nào có sự thuận lựoi về các yếu tố điều kiện tự nhiên và điều khiẹn xã hội thì sẽ đông dân cư hơn (đồng bằng ven biển,vùng duyên hải ...).Và ngược lại( vùng đồi núi,...)
    Còn tính không hợp lí là ở chỗ khu vực này thì quá đông dân còn khu vực khác thì lại quá ít.Điều này ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển kinh tế cũng như xã hội ở mỗi khu vực.

3. Mình đồng ý với ý kiến của bạn nhưng mình thấy vẫn còn thiếu.Bạn có thể bổ sung thêm không?

4. cuncon2395

cuncon2395 Guest

dân cư nước ta phân bố k0 đồng đều giữa các vùng & địa phương...(đông ở Đb van biển,,thưa thớt ở miền núi & ca0 nguyên)
    - dân cư sống nhìu ở nông thôn (74%),,

nguyên nhân: vùng Đb và ven biển có đk sinh sống như đất đai ch0 nông ngiệp, hải sản cho nghề biển, còn vùng núi và cao nguyên đk khó khăn
    - d0 quá trính đô thj hoá còn chậm, hơn nữa nc ta chủ yếu lao động NN --> tỉ lệ dân ở nông thôn ca0

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted