Bình chọn - Vòng chung kết: Cây bút trẻ 2014

A

anhemnhung

vâng . Đọc đến cuối tôi xin phép rớt nước mắt . tuy có hơi ngắn ngủi nhưng ý nghĩa rất nhiều. thực ra thì không biết nhận xét gì đâu vì xúc động quá mà, vì lạnh quá mà. mẹ mà, cô mà những người ta yêu quý mà. một người nuôi ta lớn một người dạy ta khôn. bạn đã gắn kết được hai con người này trong một bài thơ ngắn nhưng xúc tích. tôi xin phép rơi nước mắt một lần nữa. cảm ơn bạn vì bài viết ý nghĩa này.

S

sad_why

Em bình chọn cho chj Nguyễn Thị Hồng Nhung vì có mỗi bài của chị ấy em có đủ kiên nhẫn đọc. Nói vậy thôi chứ bài viết rất hay có cảm xúc lay động em! Cảm ơn chj!

N

nobeltheki21

Bình chọn

Nói chung mọi người đều giỏi mỗi người có một phong cách riêng, giọng văn riêng. Ai cũng xứng đáng hết, nhưng mà mình bình chọn cho bé Vũ nhé, là con trai,, tuổi nhỏ nhưng văn mượt. Phát huy và cố gắng hơn em nhé. :D

M

mik_tran

tớ xin tặng các pạn bài thơ
Thưở bé trông tôi thật trẻ thơ,
Học hành thi cử cứ thờ ơ.
vui chơi quậy phá đâu cần nghĩ,
Bài vở chyên cần luôn hửng thờ.
Cuốc đất trồng rau đầy cực nhọc,
Đào ao nuôi cá suốt ngày dơ.
Phải chi ngày ấy tôi chăm học,
Cuộc sống sang giàu đâu phải mơ!

F

forum_

Còn tôi lại thấy bài viết

Tác phẩm: Mẹ
Tác giả: Nguyễn Thị Phương Thủy
Link bình chọn facebook: http://goo.gl/gRQeCd

Rất hay ! Ko dài dòng văn tự, ko sáo rỗng, ko tình cảm sến súa , ko quá ngắn , ko nhạt nhẽo .

Nó là 1 bài văn có mở bài, thân bài , kết bài rõ ràng và nó cũng vừa đủ để thể hiện đc tình cảm của em dành cho mẹ mình :3

:)

Và điều đặc biệt đối với tôi nhất đó là ..... tôi nhận đc rất nhiều tin nhắn của các bạn nhờ ủng hộ tks, like bài viết . Còn em này thì ko (?) :) :D

Tôi thích phong cách văn và phong cách sống của em . Like !

M

mua_sao_bang_98

Tác phẩm: Cô Tôi
Tác giả: Đoàn Vũ Long

Thực ra Mưa thấy bài viết này có quá nhiều mâu thuẫn...

1. Hoàn cảnh không đủ sức mạnh để con người có thể liên tưởng về một việc xưa cũ, quá lâu đến như thế, thiếu một cái cớ để nghĩ về. Hoan nữa bình minh tuy có yếu ớt, có "khó khăn, trông gai" cũng chưa đủ gạt đi cái cảm giác sảng khoái sau khi "tự mình thức dậy". Mà chả nhẽ tự nhiên em lại đi nghĩ đến cô giáo như vậy à! Giá như em cho một hoàn cảnh như nghĩ đến cái ngày hôm qua bị điểm kém rồi những lời cô giáo nói làm em nhớ về cô giáo xưa. Chứ em thì có gì đâu mà "sau cơn mưa trời lại sáng"
=> Hoàn cảnh không hợp tình, hợp lí.

2. Bài viết quá lan man. Đến gần được nửa bài em mới nói được đến cô giáo em. Trong khi đó em chưa kể được nhiều về cô. Vd: trông cô như thế nào, ân tượng ra sao,...
=> Bài viết chưa nhấn mạnh sâu vào nội dung cần nói

3. Bài viết chưa vượt ra ngoài cái khung mẫu trong những quyển " văn mẫu"

+ Đoạn: Đến trường khóc thút thít rồi chỉ muốn mẹ, ba bên cạnh <Chị không hài lòng đoạn này lắm. Nếu đoạn dưới e đã nói cô giáo dạy chữ hẳn là em phải học qua lớp mẫu giáo, nhà trẻ rồi nên là lên cấp 1 chắc không còn khả năng để mít ướt như vậy nữa>

M

mua_sao_bang_98

Tác phẩm: Bạn thân tôi
Tác giả: Trần Thị Khánh Linh

Nói thật! Tác phẩm của em chị đọc lướt qua được tí và nói thật chị không mấy thiện cảm. Nếu như em có thể sửa hoàn toàn lại chính tả, ngôn ngữ, cách xưng hô <lúc thì "tui" lúc thì "tôi"> thì chắc còn tạm ổn (chị nghĩ là thế). Tác phẩm của em ok! một tác phẩm truyện tuổi teen, cũng đáng khen là với một số ngôn ngữ nói chuyện em có chú thích bên cạnh. Nhưng trong bài viết thì em lại sử vẫn sử dụng những ngôn ngữ teen, không phù hợp với một bài thi.

M

mua_sao_bang_98

Còn tôi lại thấy bài viết

Rất hay ! Ko dài dòng văn tự, ko sáo rỗng, ko tình cảm sến súa , ko quá ngắn , ko nhạt nhẽo .

Nó là 1 bài văn có mở bài, thân bài , kết bài rõ ràng và nó cũng vừa đủ để thể hiện đc tình cảm của em dành cho mẹ mình :3

:)

Và điều đặc biệt đối với tôi nhất đó là ..... tôi nhận đc rất nhiều tin nhắn của các bạn nhờ ủng hộ tks, like bài viết . Còn em này thì ko (?) :) :D

Tôi thích phong cách văn và phong cách sống của em . Like !

Đồng ý! Nó không "văn mẫu" không quá thể hiện cảm xúc một cách "sáo rỗng".

@Nhưng tác phẩn thơ, mình không thích thơ nên không đọc thơ. Tuy vậy nhưng mà vẫn cho các bạn "cảm ơn" khích lệ tinh thần sáng tác.

1

123khanhlinh

Nói thật! Tác phẩm của em chị đọc lướt qua được tí và nói thật chị không mấy thiện cảm. Nếu như em có thể sửa hoàn toàn lại chính tả, ngôn ngữ, cách xưng hô <lúc thì "tui" lúc thì "tôi"> thì chắc còn tạm ổn (chị nghĩ là thế). Tác phẩm của em ok! một tác phẩm truyện tuổi teen, cũng đáng khen là với một số ngôn ngữ nói chuyện em có chú thích bên cạnh. Nhưng trong bài viết thì em lại sử vẫn sử dụng những ngôn ngữ teen, không phù hợp với một bài thi.

Dạ! Em cảm ơn chị đã góp í ^^ Lần sau em sẽ cố gắng hơn :)

Top Bottom