[Văn 12] Bài viết số 5 - Quan niệm văn chương của Buy-phong

C

chuottui_don

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

[Văn 12] - Bài viết số 5, nghị luận xã hội: "Phong cách chính là người"

Buy-phông, nhà văn Pháp nổi tiếng, có viết: "Phong cách chính là người". Anh chị hiểu ý kiến trên như thế nào?
e cần gấp, cho e cái dàn ý hay link văn mẫu cũng dc. đa tạ

------------
Anh thay đổi tên bài viết một chút em nhé!
Chú ý quy định về đặt tên bài viết trong Diễn đàn, uki em ;)
Tham khảo cách đặt tên:
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?goto=newpost&t=37038

Last edited by a moderator:
J

jun11791

he, cái đề này lớp tớ vừa bị làm 2 tuần trc'. Đề này là đề tớ ghét nhất, đã chuẩn bị j` đâu, đến lớp làm cũng đc 3.5 trang. Ngày mai thầy tớ trả bài. Thui để tớ gợi ý sơ wa nhá:

- Định nghĩa Fong cak là j`?

+ fong cak (fc) đv chta là khái niệm ko hề xa lạ. Chúng ta từng biết tới fc ăn mặc, fc nói chuyện, fc ca sĩ,... fc trong văn học là...(trg sgk í).....

+ fc chính là thể hiện cá tính, cái tôi bản ngã của mỗi nhà văn, quyết định tới yếu tố sống còn của 1 tp.

- Fong cak văn học gồm 2 fần, ko thể tách rời với nhau, bổ sung cho nhau:

+ fong cak nội dung: so sánh 1 số tp cùng chủ đề nhg cak thể hiện chủ đề ấy khác nhau. Vd: nét trữ tình của dòng Đà giang trg NLĐSĐ với nét thơ mộng của sông Hương trg AĐĐTCDS, 2 bài Đất nước của NKĐ và NĐT, Vội vàng vs Sóng, ...

+ fong cak nghệ thuật: fân tích cak viết, cak thể hiện ngth của nhà thơ nhà văn trg 1 số bài thơ. Vd: cak viết của Bác trg Tuyên ngôn độc lập, Bản án chế độ thực dân vs trg Lời kêu gọi toàn quốc k/c, cak viết của Bác trg các bthơ ngth vs các bài thơ Bác viết cho nd lao động bình dân. Hay fc cak thấm đượm các yếu tố văn hoá dân jan của Tố Hữu trg bài Việt Bắc, ........

- Khằng định lại lời nói của Buy-phông

H

hoanghahh

bài viết văn số 5 -nghị luận văn học(cứu)

Đề 1 :Buy-phông,nhà văn Pháp nổi tiếng, có viết :'' Phong cách chính là người''.Anh ( chị) hiểu ý kiến trên như thế nào?
Đề 2 : Anh chị hãy bày tỏ quan điểm của mình về ý kiến của nhà văn Pháp La Bơ-ruy-e:''Khi một tác phẩm năng cao tinh thần ta lên và gợi cho ta nhừng tình cảm cao quý và can đảm ,không cần tìm một nguyên tắc nào để đánh giá nó nữa : đó là một cuốn sách hay và do một nghệ sĩ viết ra''.
Giúp em với , bài nè khó quá , thứ 4 tuần này bọn em viết văn rồi mà em bí quá. Thanks you mọi người.

B

belun_1m56

mình cũng đang làm nè, nếu tuần sau bạn làm tốt, thì cho mình 1 chút gợi ý nha . Cảm ơn nhiều

N

ngoc_xih

:(Buy-phong, nhà văn Pháp nổi tiếng viết:"Phong cách chính là người".Anh chi hiểu ý kiến trên như thế nào?
Kíu em với họ hàng ơi đọc xong chẳng hỉu gì ca hjx:confused::confused::confused:

H

heocon_unin

sao chỉ s7 sơ dạ bạn? bạn viết tới 3.5 trang lận mà... gợi ý tí nữa i, làm ơn đi mà!!

J

jun11791

Trời dài thế này mà bảo ngắn ah? Tui fải viết mỏi cả tay đấy. Bạn cứ thử làm trc' đi. Hoặc có thể tham khảo thêm bài Phong cách nghệ thuật trong sgk viết đó. Mỗi fc nội dung và fc nghệ thuật bạn chỉ cần lấy 2 ví dụ, fân tích là cũng đc rồi

H

heocon_unin

hjhj cám ơn bạn nha!! tui làm thử rồi thấy toàn là dẫn chứng, còn bày tỏ ý kiến của mình it' xịt à/:), chiều thứ 7 này làm rồi, hok bít ra sao đây!!:-SS

C

congchualolem_b

he, cái đề này lớp tớ vừa bị làm 2 tuần trc'. Đề này là đề tớ ghét nhất, đã chuẩn bị j` đâu, đến lớp làm cũng đc 3.5 trang. Ngày mai thầy tớ trả bài. Thui để tớ gợi ý sơ wa nhá:

+ fong cak (fc) đv chta là khái niệm ko hề xa lạ. Chúng ta từng biết tới fc ăn mặc, fc nói chuyện, fc ca sĩ,... fc trong văn học là...(trg sgk í).....

+ fc chính là thể hiện cá tính, cái tôi bản ngã của mỗi nhà văn, quyết định tới yếu tố sống còn của 1 tp.

+ fong cak nội dung: so sánh 1 số tp cùng chủ đề nhg cak thể hiện chủ đề ấy khác nhau. Vd: nét trữ tình của dòng Đà giang trg NLĐSĐ với nét thơ mộng của sông Hương trg AĐĐTCDS, 2 bài Đất nước của NKĐ và NĐT, Vội vàng vs Sóng, ...

+ fong cak nghệ thuật: fân tích cak viết, cak thể hiện ngth của nhà thơ nhà văn trg 1 số bài thơ. Vd: cak viết của Bác trg Tuyên ngôn độc lập, Bản án chế độ thực dân vs trg Lời kêu gọi toàn quốc k/c, cak viết của Bác trg các bthơ ngth vs các bài thơ Bác viết cho nd lao động bình dân. Hay fc cak thấm đượm các yếu tố văn hoá dân jan của Tố Hữu trg bài Việt Bắc, ........

sư huynh ơi
hình như đề là "phong cách chính là người"
phong cách ở đây theo em chỉ tính cách con ng
chứ đâu đề cập tới văn học đâu
có thể nói rõ hơn cho em biết đc k :D

N

ngoc_xih

sư huynh ơi
đây là nghị luân văn học mừ nên phải có dẫn chưng văn học chứ
fong kák trong đề văn này được hiểu là fog kak văn học được hthanh từ tính kak của tác giả thui chứ không fai? là tính kak con người dâu đừng nhầm lẫn

J

jun11791

sư huynh ơi

ơ e nói thế bj CHỊ mới để ý cái tiêu đề của chủ đề này bị ai đó post sai --> ko fải là "nghị luận xã hội" mà là "nghị luận văn học"
Bởi vậy câu nói này tuy ko nhắc j` đến 2 chữ "văn học" nhg cũng cần fải hiểu rộng ra iu cầu đề bài là nghị luận về "fong cách văn học" chứ ko fải là fong cách thời trang, fong cách hội họa.... Em hiểu chứ? Với lại đây là câu nói của 1 nhà văn

M

minhtuana14

Help me.....Có anh chị nào pro văn vào giúp em

Buy-phông, nhà văn Pháp nổi tiếng, có viết: Phong cách chính là người".Anh (chị) hiểu ý kiến trên như thế nào??
Ai có thể giúp tôi được ko.Tôi cần gấp 1 bài văn này.Cám ơn rất nhiều.....^:)^^:)^^:)^^:)^ tôi @-) về bài văn này rồi;)

P

phaodaibatkhaxampham

Các ý chính:

* Giải thích khái niệm phong cách: phong cách chính là cái độc đáo và phần đóng góp riêng của nhà văn.

* Phân tích và chứng minh: Các phương diện của phong cách

- Những nét độc đáo về nội dung: cách nhìn con người và cuộc sống ( từ việc lựa chọn đề tài, xác định chủ đề), cách lí giải những vấn đề về cuộc sống, con người,…

- Những nét độc đáo về nghệ thuật: cách lựa chọn các thủ pháp nghệ thuật, tổ chức kết cấu, sử dụng ngôn ngữ,..

* Yêu cầu trong việc đọc văn: phát hiện được sự độc đáo trong phong cách của mỗi nhà văn

* Bài học về quá trình phấn đấu của người cầm bút.

H

hoc_hoai

toàn là đồng cảnh ngộ :d đang đi tìm thì gặp toàn người hỏi câu i sì :d pó tay lun

N

nguyenduckienbinh

hix!!! đọc chẳng hỉu jì hết sao ma làm bi giờ??? có bác nào có văn mẫu ko? send cho em cái link với!! hix khổ quá lần nào làm văn cũng toàn 5 với 6 hok ah!!

F

flower.stupid

Mình cần chi tiết về nhà văn buy-phông...................................................................

K

kuyp3

hay đấy

ngày maj là mjh viết bài này oy.cam ơn nhiu nha:)>-

N

ngocthoa.94

hix các bạn còn biết trước đề bài huhu còn mình thì kô biết cô cho bất ngờ vào đề jì nữa đây đau long quá hix

Top Bottom